• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Help: Mèo có bị táo bón không?

Khắc Phong

Mình có nuôi một bé mèo ta, bé đã ăn cơm được gần 1 tuần. Bé ăn cơm nhuyễn với thịt nạc băm, ngày ăn 3-4 bữa, mỗi lần chỉ ăn một muỗng nhỏ thôi ạ. Hai ngày rồi mà bé chưa đi nặng. Có khi nào bé bị táo bón không ạ?
Xin mọi người cho mình lời khuyên ạ. Cảm ơn!

Khắc Phong

Cũng có thể đấy bạn. Mèo và chó hoàn toàn có thể bị táo bón. Bạn xem bé đã uống đủ nước chưa? Bụng có bị chướng lên ko? Nên cho bé ở nơi thông thoáng, có ánh nắng mặt trời nhé.
Mình thấy bụng bé to to, mà bé không chịu uống nước. Mình phải cho vào bình thuốc nhỏ mắt rồi nhỏ vào miệng mới chịu uống. Bụng to có nguy hiểm không bạn? Bé mới chưa được 2 tháng.

kiwi1106

Well-Known Member
Mình thấy bụng bé to to, mà bé không chịu uống nước. Mình phải cho vào bình thuốc nhỏ mắt rồi nhỏ vào miệng mới chịu uống. Bụng to có nguy hiểm không bạn? Bé mới chưa được 2 tháng.
Đến hôm nay đã đi được chưa bạn? Bụng to bị chướng tức là ko tiêu được, ko đại tiện được đó. Bạn thử mua men tiêu hóa về cho bé uống xem, cho uống 1 đợt thôi chứ đừng uống lâu nhé vì uống lâu là bị rối loạn tiêu hóa luôn đó.

Khắc Phong

Đến hôm nay đã đi được chưa bạn? Bụng to bị chướng tức là ko tiêu được, ko đại tiện được đó. Bạn thử mua men tiêu hóa về cho bé uống xem, cho uống 1 đợt thôi chứ đừng uống lâu nhé vì uống lâu là bị rối loạn tiêu hóa luôn đó.
Mình rep muộn quá, bé đi được rồi, mình vui quá nên quên luôn. ^^
Rất cảm ơn bạn ạ.

Khắc Phong

Bạn vẫn nên để ý đến việc đi vệ sinh của nó nhé. Những triệu chứng về tiêu hóa nên chữa sớm nếu ko để lâu sẽ khó chữa.
Mà bạn có biết nên cho mèo uống men tiêu hóa loại nào không ạ? Mình thấy hình như đường tiêu hóa của bé nhà không ổn định lắm. Mình cũng mới tẩy giun cho bé được mấy hôm.

kiwi1106

Well-Known Member
Mà bạn có biết nên cho mèo uống men tiêu hóa loại nào không ạ? Mình thấy hình như đường tiêu hóa của bé nhà không ổn định lắm. Mình cũng mới tẩy giun cho bé được mấy hôm.
Bạn search google có rất nhiều loại. Nhưng nếu uống men thì chỉ uống trong một khoảng thời gian thôi, bạn cho uống nhiều hệ tiêu hóa sẽ bị rối loạn vì phụ thuộc vào men. Bạn có thể cho nó ăn thêm rau, sữa chua, đồ ăn mềm, dễ tiêu hóa, uống nhiều nước.