• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

HELP/Hỏi về chuyện sinh sản ở mèo cái

ThảoNguyễnn

Nhà e có một bé mèo cái khoảng 4th đc 2kg, do buổi tối hay cho bé ra ngoài nên ko biết bé đã đã gào đực hay chưa, chỉ thấy bé thường nằm lăn lộn ngoài đường. Mà bữa nay e thấy bé ăn nhiều, bụng to ra một tí, ti hồng lên thôi chứ ko sưng to gì hết. Cho e hỏi cái đó là mang bầu hay là bé béo lên vậy ạ? Bây giờ e đem bé đi triệt sản được ko ạ ???

kiwi1106

Well-Known Member
4 tháng thì thường là chưa có bầu được, cũng có những trường hợp cá biệt nhưng chỉ rất ít thôi. Theo mình 7, 8 tháng hãy cho đi triệt sản, lúc đó mèo đã phát triển tương đối ổn định + sức khỏe tốt. Bạn cho ra ngoài đường chạy chơi vậy ko sợ bị bắt sao?

Makiru

Ôi mình vừa lập topic xong thì thấy bài của bạn. Mèo nhà mình cũng y như bạn vậy, em nó cũng mới hơn 4 tháng tuổi (hôm 22/7 là tròn 4 tháng) Mấy hôm nay cũng thấy bụng em ý hơi mũm mĩm lên chả biết là béo lên hay dính bầu nữa :( Mình thấy bảo 7,8 tháng mới triệt là hơi trễ đó, thường 5-6 tháng tuổi đã biết gào đực rồi nhất là mèo ta.

ThảoNguyễnn

4 tháng thì thường là chưa có bầu được, cũng có những trường hợp cá biệt nhưng chỉ rất ít thôi. Theo mình 7, 8 tháng hãy cho đi triệt sản, lúc đó mèo đã phát triển tương đối ổn định + sức khỏe tốt. Bạn cho ra ngoài đường chạy chơi vậy ko sợ bị bắt sao?
Dạ chỉ cho ra tí buổi tối thôi ạ, do tối e cho cả hai bé chó ra ngoài vs, đêm thì nhốt ở trong nhà ạ. Nhưng mà nhốt nó ở dưới nhà nên chưa biết bé đã gào đực hay chưa ạ, hôm qua e cũng gọi bs mà bác ấy bảo để theo dõi sau một tháng ạ :(((

ThảoNguyễnn

Ôi mình vừa lập topic xong thì thấy bài của bạn. Mèo nhà mình cũng y như bạn vậy, em nó cũng mới hơn 4 tháng tuổi (hôm 22/7 là tròn 4 tháng) Mấy hôm nay cũng thấy bụng em ý hơi mũm mĩm lên chả biết là béo lên hay dính bầu nữa :( Mình thấy bảo 7,8 tháng mới triệt là hơi trễ đó, thường 5-6 tháng tuổi đã biết gào đực rồi nhất là mèo ta.
Mèo nhà mình lụm về hồi 21-4 nên chỉ có thể suy đoán là hơn 4th thôi :<< mình mong là bé ko có bầu chứ bé còn nhỏ quá :((