• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Help.....Các bác giúp em với.....

ngoctunghd

TÌnh hình là thế này các bác ạ. Nhà em có nuôi một em mèo 34 . Em có để chậu xỉ vô chuồng rồi. Nhưng cu cậu chỉ đi tè vào đó. Còn toàn i. ra ngoài thôi ạ. Em để ý là cu cậu hay ị trước cửa chuồng. Em chuyển chậu xỉ ra đó. Cu cậu lại ị vào trong. Xong rồi ị thì toàn để shit dính vô lông thôi ạ .Dính ít thì cũng ko nói làm gì. nhưng đây lại dính nhiều cơ ạ. :lac_dau: :lac_dau: :lac_dau: mặc dù cu cậu đã được 7-8 tháng tuổi rồi. Em mua cu cậu về cách đây được 3 tuần. 1-2 ngày đầu cho chậu xỉ vô thì cu cậu đều vệ sinh trong chậu xỉ. Nhưng từ ngày thứ 3 trở đi là toàn đi ra ngoài thôi ạ :ngoi_xom: :ngoi_xom: :ngoi_xom: . Rất mong các bác có kinh nghiệm huấn luyện mèo đi vệ sinh giúp em với :lau_mo_hoi: :lau_mo_hoi: :lau_mo_hoi: Chứ ngày nào cũng lên hót shit mèo 3-4 lần. xong lần nào cũng phải chùi đít cho cu cậu nữa thì chắc em không trụ được lâu mất :ngoi_xom: :ngoi_xom: :ngoi_xom:

Hangham

Hic con mèo nhà mình cũng thế, chỉ có tè vào chậu cát thôi còn toàn ị ra ngoài. Mình mua nó được 5 ngày, hôm nay tắm cho nó xong, nó cạch mặt mình luôn.

opps_god

YTC Developer
ngoctunghd said:
TÌnh hình là thế này các bác ạ. Nhà em có nuôi một em mèo 34 . Em có để chậu xỉ vô chuồng rồi. Nhưng cu cậu chỉ đi tè vào đó. Còn toàn i. ra ngoài thôi ạ. Em để ý là cu cậu hay ị trước cửa chuồng. Em chuyển chậu xỉ ra đó. Cu cậu lại ị vào trong. Xong rồi ị thì toàn để shit dính vô lông thôi ạ .Dính ít thì cũng ko nói làm gì. nhưng đây lại dính nhiều cơ ạ. :lac_dau: :lac_dau: :lac_dau: mặc dù cu cậu đã được 7-8 tháng tuổi rồi. Em mua cu cậu về cách đây được 3 tuần. 1-2 ngày đầu cho chậu xỉ vô thì cu cậu đều vệ sinh trong chậu xỉ. Nhưng từ ngày thứ 3 trở đi là toàn đi ra ngoài thôi ạ :ngoi_xom: :ngoi_xom: :ngoi_xom: . Rất mong các bác có kinh nghiệm huấn luyện mèo đi vệ sinh giúp em với :lau_mo_hoi: :lau_mo_hoi: :lau_mo_hoi: Chứ ngày nào cũng lên hót shit mèo 3-4 lần. xong lần nào cũng phải chùi đít cho cu cậu nữa thì chắc em không trụ được lâu mất :ngoi_xom: :ngoi_xom: :ngoi_xom:
khổ thân bạn con mèo nhà t cũng thế. Cũng y như thế luôn, may nó ko dính ra lông. nhưng thực sự rất bốc mùi và mệt mỏi. Mình đang bị sức ép bắt bỏ nó đi. huhu

thecongkr

Member
e mèo nhà mình lâu lâu cũng đi ị ra ngoài chậu. Ban đầu mình ko biết tsao nhưng sau 1 tgian theo dõi thì thấy rằng do e mèo khi ngồi ị ở chậu ko vững, nhiều khi chậu bị nghiêng hoặc đổ nên e nó mới ị luôn ra sàn. Sau đó mình đổi chậu to và nặng hơn thì bé đi ị bt. Bạn thử để ý mỗi lần e mèo bạn đi ị xem có gặp phải như e mèo của mình ko nhé :)

ngoctunghd

thecongkr said:
e mèo nhà mình lâu lâu cũng đi ị ra ngoài chậu. Ban đầu mình ko biết tsao nhưng sau 1 tgian theo dõi thì thấy rằng do e mèo khi ngồi ị ở chậu ko vững, nhiều khi chậu bị nghiêng hoặc đổ nên e nó mới ị luôn ra sàn. Sau đó mình đổi chậu to và nặng hơn thì bé đi ị bt. Bạn thử để ý mỗi lần e mèo bạn đi ị xem có gặp phải như e mèo của mình ko nhé :)
Mình nghĩ chắc không phải mèo nhà mình do ngồi ị không vững nên mới ị ra ngoài đâu. Vì chỗ cu cậu ị cách chậu xỉ đến 50 cm cơ :ngoi_xom: :ngoi_xom: :ngoi_xom:

thecongkr

Member
:)) thật ra khoảng cách thì ko quan trọng đâu nhưng mình nghĩ bạn nên để ý xem lúc e ấy đi ị có mò đến chậu cát ko :) nếu ko mò chậu cát mà ị luôn ra sàn thì là vấn đến rồi đó ^_^ trước mình thấy có bạn dạy mèo đi ị vào chậu bằng cách nhốt e ấy trong lồng rồi cho chậu cát vào trong đó đến khi nào e ấy vsinh đúng chỗ thì thôi :) ko biết cách này có hiệu quả ko

wangchang

Member
Mèo cũng có tính cách khác nhau. Có con chậu bẩn mấy cũng đi, có con chậu bẩn thì đợi thay xỉ/cát rồi mới đi, hoặc có con chậu bẩn ko đợi mà đi luôn ra ngoài. Nhà mình nuôi 03 con vs 03 tính như thế :sadcorner: :sadcorner: :sadcorner: :sadcorner: