• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[HCM] Muốn hỏi kinh nghiệm nuôi nhím

quynodo

Có bạn nào rành về nhím k? cho mình hỏi một vài thông tin dc k?
Mình mới mua 1 bé nhím mà không biết cách chăm sóc sao cho tốt nhất. Mình đã tìm hiểu một vài thông tin nhưng ng ta toàn chỉ những cách chăm sóc khó như tắm, giao phối, sinh con bla bla bla mà k nói những điều cơ bản
mình muốn hỏi là nhím ăn uống như thế nào? để sẵn cho nó ăn hay chia theo bữa? ăn bao nhiêu thì đủ? ăn những gì là chính? đồ ăn để trong cái dĩa nhỏ dc k? [hôm qua tới giờ mình cho ăn sâu khô bán ở cửa hàng, loại nhỏ, bỏ bao nhiêu nó ăn hết bấy nhiêu, k dám bỏ nhiều]
nhím mình là bé cái muối tiêu nhưng khi mua quên hỏi mấy tháng :( bé cỡ 3 ngón tay, dài khoảng 9-10cm thì là nhím mấy tháng rồi ạ?
ng ta bảo nuôi nhím hôi lắm, hôm mình ghé shop mua thì cũng thấy hôi quá, mình mới nuôi 1 ngày nên chưa biết nhím nhà mình có hôi k? Vậy làm thế nào để đỡ hôi nhỉ?
tắm nhím thì mình có đọc hướng dẫn rồi nhưng bao lâu thì tắm 1 lần?
hỏi nhiêu đó trước đã, ai có biết thì giải đáp giúp mình nha, có gì mình hỏi tiếp! thanks!

superjellyfish

YTC Developer
bé nhím của bạn chừng 3,5 -4 tháng.Nhím thường ăn thực phẩm khô hay nén có bán trong các cửa hàng,nên tắm nhím 1 tuần/lần nếu nhím thường xuyên hôi,còn nếu ko thì 2 tuần /lần bằng cát tắm thơm bán ở các cửa hàng,bạn cho nhím ăn trên cái đĩa nhỏ cũng đc nhưng miệng đĩa đừng cao quá bé ko ăn đc.Còn về số lượng bữa ăn thì sao cũng đc,bạn cứ cho sẵn vào đĩa còn nếu rảnh thì ngồi canh ,chia bữa ra cho bé,thân!
superjellyfish

xungfen

YTC Developer
+ Cần 1 bình nước treo , cần phải có.+ Nhím mới mua về quá nhỏ => mua bịch thức ăn cho mèo (19->21k/bit), bẻ nhỏ ra cho nó ăn, hay mua sâu gạo ( sâu cho chim nhỏ nhỏ) cho nó ăn => nói chung nhím thích ăn côn trùng như sâu, ăn sâu đi phân cục, còn ăn cám mèo đi phân mềm dơ.
+ Nhím lớn hơn tí => cho ăn thức ăn cho mèo nguyên viên, nó tự cắn nát dc, và cho ăn kèm super sworm, ( nhím mình toàn ăn super swom, đói lắm nó mới ăn cám mèo)
+ Lúc có mặt ở nhà thì cho nó ăn sâu, nếu có time thì cho ăn từng con sâu nó sẽ quen hơi tay, và gõ vào chén ăn mỗi khi cho ăn, ( sau này cho dù tối thả nó trong nhà , sáng o biết ở đâu, cứ gõ vào chén ăn là nó chạy ra) . lúc đi vắng, hoặc ban đêm thì để thức ăn mèo,
+ Bạn nói cho ăn sâu nhỏ nó ăn hết là bt vì nó đang tuổi lớn, nhưng ăn tới 1 lúc no nó cũng ngưng, nhưng đừng làm vậy, nên để nó lúc nào cũng ăn vừa vừa thôi, rồi có cám trong chuồn sẳn, đói thì nó tự ăn.
=> nói tóm lại mình nuôi thú kiểng o kinh doanh thì cho ăn tốt vào, lúc nào cũng để sẳn thức ăn mèo, khi nào nó đói thì nó ăn, ngoài ra sâu thì khi nào có mặt mình thì mình cho nó ăn, ( nó sẽ ghi nhớ người cho nó món ăn khoái khẩu)

vấn đề tắm thì thật sự o cần thiết, siêng thì 1 tuần tắm 1 lần, theo mình thì o dơ thì khỏi tắm, nhím mình chạy wheel vừa chạy vừa ị nên có khi cức nó xoay vòng rớt lên lưng dơ mới tắm , còn bt dọn phân, dọn chuồng mỗi ngày, nó sạch thì khỏi tắm.

Hôi thì o hôi đâu nếu dọn chuồng mỗi ngày, ( gắp có vài cục cức bỏ chứ mấy) , lót bằng mùn cưa, và hạt litter sand mầu trắng ngà ( cái này khử mùi tốt), thêm 1 ít gỗ nén, bảo đảm sài hoài luôn, ít tốn tiền, cứ gắp phân bỏ là chuồn sạch. đừng bắt trước mấy người nuôi bán toàn lót 1 thứ gỗ nén o tót đâu.

Nhím mình hay thả rong chạy trong nhà ( nhớ là nhà o có chó, mèo, và chuột) nó vui lắm, cũng cắn giày dép, có khi cắn chân mình ( đang ngồi vi tính) cắn xịt máu luôn ^^
khi cần bắt nó chỉ cần gõ vào chén ăn keng keng là nó xuất hiện, thưởng cho vài con sâu, rồi vào chuồng ^^,khi bắt mà cuộn lại là nhím nhát, chứ nhím nuôi lâu chơi với nó hoài bắt nó o cuộn lại mà cứ đạp chân liên tục.

Còn việc sinh sản thì mình chưa sinh sản nên không rành, mới cho phối với con đực của đồng nghiệp vào đây xem nè http://www.yeuthucun...o-ph%E1%BB%91i/

không biết trả lời vậy đúng yêu cầu bạn chưa, có gì cứ gửi lên mình chia sẽ kinh nghiệp

biconluntun

T.Viên Năng Động
uhm. trc mình cũng nuôi 1 e muối tiếu trên góc bạn học. ec mỗi tội tối phải lót giấy khắp bàn biết sao rồi đấy ;)) nuôi cũng k khó lắm còn nuôi còn gì cũng thế thôi giữ cho nó sach nó khác đớ bẩn. haha

bykben

hic... bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi tý :D nhím nhà mình mới đem về (mí đc 1 tháng) nhưng nghịch quá... toàn chạy lon ton thui :( mình có thể sử dụng cái bóng chạy cho HAMSteR cho nhím dùng đc hem?