• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[Hà Nội] Help me thuần Hamster

gango

Gà Ngố
Hi cả nhà...Mình mới nuôi hams nên cũng ít exp trong việc thuần hóa các bé, mình cũng tìm hiểu nhưng có vẻ việc thuần hóa mấy bé Abino mắt đỏ cũng khó quá :(( Các bạn có kinh nghiệm lâu năm nuôi và thuần hóa đôi hamster này giúp mình với :(( bư bư :4_002:
Thank all

Bé Xún

T.Viên Năng Động
Hi cả nhà...Mình mới nuôi hams nên cũng ít exp trong việc thuần hóa các bé, mình cũng tìm hiểu nhưng có vẻ việc thuần hóa mấy bé Abino mắt đỏ cũng khó quá :(( Các bạn có kinh nghiệm lâu năm nuôi và thuần hóa đôi hamster này giúp mình với :(( bư bư :4_002:
Thank all

gango

Gà Ngố
  • Khoảng thời gian thích hợp nhất để thuần mấy pé là từ 7-10h tối, vì thời gian này các pé năng động nhất. Các bạn hãy tạo 1 khoảng không đủ lớn, sau đó choa chuồng (hồ) của mấy pé vào ( nhớ mở cửa lồng hoặc mở nắp hồ mica ra để pé tìm đường ra ngoài ).
  • Để ở ngoài 1 chút mùn cưa để pé nhận ra mùi qen. Đừng cầm hams lên tay nếu bạn vừa cầm thức ăn vì pé sẽ nghĩ tay bạn là thức ăn đó.
  • Khi pé ra ngoài thỳ bạn bế pé lên ( lấy 2 bàn tay đưa xuống dưới bụng rùi từ từ nâng lên ) và tập cho pé qen vs việc này . Pé sẽ căng thẳng và có thể sẽ "dữ" vs bạn vào lúc đầu, nhưng sau đó pé sẽ dạn hơn. Hãy bế pé cẩn thận vì 100% pé sẽ nhảy từ tay bạn xuống sàn, rất nguy hiểm.
  • Nếu pé nằm ngửa ra và nhe răng, giơ cao 4 chân lên thỳ bạn nên cẩn thận, k nên đụng pé vào lúc này, có thể bạn sẽ phải "hiến máu nhân đạo" đó :le_luoi:. Hãy để cho pé "hạ lửa bớt" bằng việc đưa tay nhẹ nhẹ. Nếu pé k nhưng k nguôi màk còn đứng 2 chân dậy thỳ bạn hãy cho pé 1 miếng nhỏ rau hay quả gì đó rồi lấy tay vuốt dọc lưng pé nhẹ nhẹ nhé! Dần rồi pé sẽ k còn cảm thấy sợ nữa và việc bắt pé lên dễ dàng hơn rất nhìu ^^
Nguồn: hamstervn.net

ÒA òa... mình còn k chạm đc vào cơ.. tại mình nuôi cún quen nên nhát :((((( cứ vừa đưa tay ra bé cào cào là mình rụt tay lại rồi... k dám cho ra khỏi lồng vì sợ nhát k bắt đc các bé vào. Bé cái đnag nuôi 2 con nhỏ nên "bấn loạn" lắm :-s k cho chạm cơ :(( con đực bố thì nó bếu lắm :"> nặng nưa... nâng nó lên nó zẫy là mình thả xuống rùi :-s có bạn nào rảnh k, cf đi rùi mình cầu viện trợ :-s huhu mình mún ôm các bé cơ :((

Bé Xún

T.Viên Năng Động
ÒA òa... mình còn k chạm đc vào cơ.. tại mình nuôi cún quen nên nhát :((((( cứ vừa đưa tay ra bé cào cào là mình rụt tay lại rồi... k dám cho ra khỏi lồng vì sợ nhát k bắt đc các bé vào. Bé cái đnag nuôi 2 con nhỏ nên "bấn loạn" lắm :-s k cho chạm cơ :(( con đực bố thì nó bếu lắm :"> nặng nưa... nâng nó lên nó zẫy là mình thả xuống rùi :-s có bạn nào rảnh k, cf đi rùi mình cầu viện trợ :-s huhu mình mún ôm các bé cơ :((

Bạn để thức ăn(mà nó thik nhất) lên tay rùi cho vô chuồng xem thế nào........lúc đầu thì phải chấp nhận chịu đau thui......bạn cứ làm thế thường xuyên thì có thể nó sẽ quen hơn

gango

Gà Ngố
Bạn để thức ăn(mà nó thik nhất) lên tay rùi cho vô chuồng xem thế nào........lúc đầu thì phải chấp nhận chịu đau thui......bạn cứ làm thế thường xuyên thì có thể nó sẽ quen hơn

Thank u