• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

giúp mình cho chó đi vệ sinh đúng giờ mình muốn

mình nuôi e bắc kinh lai nhật,cũng dc 8 tháng tuổi rồi
lúc đầu pé đi vệ sinh lung tung và hay đi trên tấm thảm chùi chân(đến bây giờ vẫn vậy)
mình muốn pé đi vệ sinh ở ngoài sân nên tập cho pé bằng cách xích pé tại chỗ mình muốn cho pé đi vệ sinh,dc 1 thời gian pé đã tập dc nhưng mình gặp những vấn đề sau:
- khi mình mở cửa sân thì pé tự động chạy ra ngoài đi dc.còn khi mình đóng cửa lại,pé k sủa hay có dấu hiệu gì cho mình biết(mình hay học bài và làm việc trên lap nên k chú ý dc lúc nào pé bắt đầu có cử chỉ ngữi tìm chỗ đi vệ sinh) thì lại đi vệ sinh ngay tấm thẩm
- pé nhà mình đi trung bình 2-3 lần/ngày và k có theo thời gian cụ thể.nhất là ban đêm pé hay đi vệ sinh lắm,do ban đêm thả trong nhà nên pé hay đi vệ sinh những chỗ đã có mùi quen,sáng dậy thì thấy 1 bãi ngay đó rồi.có hôm nào mình dậy sớm thì pé chưa đi,mình mở cửa sân cho ra
- còn khi ban ngày k có mình ở nhà,mình hay nhốt pé trong lồng,suốt khoảng thời gian ấy pé có thể nhịn đi vệ sinh rất giỏi
bây giờ mình muốn tập cho pé đi vệ sinh ở những khoảng thời gian mình muốn có dc k.
thường thì mình mấy mọi người tập cho pé đi vệ sinh sau khi ăn xong,nhưng do mình bận k có thời gian canh và pé khá nhát khi mình cứ đứng đó nhìn pé ăn( hay trốn dưới bàn học hoặc chui vô chuồng ngồi) nên mình cho pé ăn rồi tránh đi chỗ khác để pé ăn

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Bạn phải có thời gian biểu cụ thể mỗi ngày cho bé. Mọi người thường chia ngày ba bữa ăn ha, không cần đứng canh (bé sợ giành mất của bé), chỉ cần mỗi khi ăn thì xích lại chỗ bé hay ngủ (chỗ có ổ ấy), hoặc cho ăn trong chuồng. Như vậy bé không đi vệ sinh luôn lúc ăn xong. Tầm mười lăm phút quay lại kiểm tra, bé đang ăn cho ăn tiếp, năm phút nữa hẵng kiểm tra lại, bé ăn xong mở xích thả vào nhà vệ sinh (đóng của, bao giờ xong bé tự kêu đòi ra). Tập dần là quen, đừng thả rông vội cho tới khi bé đã ngoan. Chó khôn thường không hay đi vệ sinh ra nơi nó ở đâu (đi xong chịu ở bẩn chắc?), bé có thể nhịn mà. Cho đi ra vườn không tiện bằng nhà vệ sinh, lúc nào cũng trong khả năng vô của bé.
Bạn còn cần gì nữa không?

Ma Bư Béo

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
bạn cần khử sạch mùi chỗ b ko muốn nó đi vệ sinh ( sau khi nó bậy vào chỗ đó ) = xà phòng để nó k còn ngửi thấy mùi đó nữa
nếu còn mùi nó rất dễ có thói quen đi vào chỗ đó tiếp