• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp em với !

Tinypop

Chào cả nhà ! Em có 1 số vấn đề cần ca nhà giúp em .. Tình hình là em có mua 1 bé alaska nâu đỏ 2 tháng tuổi..ngày đầu mang bé về thì bé đi vệ sinh cục nhưng ngày hôm sau bé bị tiêu chảy ..bây giờ bé đi phân lỏng vẫn thành khối .. Bé ngủ hay thở gấp .. Hay chảy nưoc miếng và nước mũi..( nước mũi bé trong và ko bị nhầy ) ngủ hay giật chân tay như mớ :( cho e hỏi như vậy thì làm sao ? Và bé bị gì ạh ..!
Đây là lần đầu tiên em nuôi bé nên em cần có kinh nghiệm .. Mong cả nhà giúp em ! Em cảm ơn nhiều ạh

hoatuongvi2407

còn 2 lon nữa...!!!!
Chó mới về nhà mới thường như vậy, do thay đổi thức ăn và môi trường sống...nên cho cún ăn ít một, có thể trộn ít men tiêu hoá vào thức ăn, nếu bé đi phân quá lỏng bạn ra thuốc tây mua smecta về pha cho bé uống ngày 2 lần. Chảy nước mũi có lẽ do thời tiết thay đổi, ko sao ca, ngủ hay giật tay chân như mớ lại càng bình thường, chó con nào chả vậy, ngủ khoẻ đó mà...

Tinypop

hoatuongvi2407 said:
Chó mới về nhà mới thường như vậy, do thay đổi thức ăn và môi trường sống...nên cho cún ăn ít một, có thể trộn ít men tiêu hoá vào thức ăn, nếu bé đi phân quá lỏng bạn ra thuốc tây mua smecta về pha cho bé uống ngày 2 lần. Chảy nước mũi có lẽ do thời tiết thay đổi, ko sao ca, ngủ hay giật tay chân như mớ lại càng bình thường, chó con nào chả vậy, ngủ khoẻ đó mà...
cảm ơn chị nhiều :( tại em thấy mỗi khi bé ngủ là bé thờ gấp mũi với nừoc mũi chảy nhiều ..ừớt cả 1 bên mat nằm luôn đó c..em hay sịt xisat cho bé đỡ mà ngủ xíu là bị :( lo bé bị viêm phổi quá ...:((

các biểu hiện bt khi chuyển vùng thui bạn ah, đừng lo quá. bạn mà ngoài Bắc mùa này lạnh nê giữ ấm cho bé chánh bị viêm phổi viêm phế quản đó. bạn làm như bạn hoatuongvi và theo dõi bé vài hum xem sao.

Tinypop

Tới hôm nay mình sịt sisat cho bé xong rồi bé hỉ ra nước mũi có kèm mấy cục li ti màu xanh ..có mùi jong mùi nưoc mũi người :(( hixxxx

hoatuongvi2407

còn 2 lon nữa...!!!!
Em ở HN hay SG, có lẽ cún bị viêm mũi dị ứng thời tiết rồi, em nên gọi hỏi chỗ đã bán cún cho em xem sao, chắc là có chế độ bảo hành chứ... ah, còn nữa, cún đang đi phân lỏng, yếu bụng, tuyệt đối ko cho uống bất kỳ sữa gì nha, ăn cháo trắng với thịt nạc la ok nhất, ko nêm gia vị nha. Bé ăn uống tốt chứ em ?

Tinypop

Dạ em ở sg đó c ! A chủ bán bảo là cho nó tắm nắng ấm với giữ ấm .. Hôm nay bé đi phân rắn lại rồi ko khô cũng ko ướt .. Hỉ mũi thì lúc 1 lúc là có mấy cục nhỏ nhỏ đó đó chị :)

cún nhà bạn có rỉ mũi có biểu hiện ho, hay khó thở gì không nếu không thì do thời tiết thui bạn đừng quá lo, giữ môi trường thoáng sạch sẽ. có thể nhỏ mũi bằng nước muối 0,9% (nước nhỏ mắt).
trong SG chắc không đến nỗi lạnh lắm đâu, có chăng do chênh lệch nhiệt độ ngày và đêm.

Cún có hay hắt xì không bạn, hay chỉ 1,2 lần. . nếu cún hay hắt xì hơi bạn nên ra hiệu thuốc mua thuốc tiêm trị viêm phế quản (trị vi khuẩn gram +) như penicilin, amox, lincomicin... hoặc mua thuốc uống của người amox cho uống 1 viên 1 ngày sau khi ăn là đc.