• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp em! Chó bị bệnh ngoài da

anhchangtu

Nhà em có nuôi 2 chú, 1 chú thì khỏe mạnh không sao nhưng chú còn thì lại mắc bệnh ngoài da như thế này.

Ngoài bệnh ngoài da này thì nó vẫn ăn uống, chạy nhảy khỏe mạnh.
Chỗ em không có thú y nên chả biết làm thế nào.
Em nghe họ mách là cho tắm bằng lá chè xanh, thù đâu, lá khế mà chó nhà nó dữ ko cho tắm, nên em tính cho nước chè xanh vào bình tưới cây xịt vào người nó. Các bác cho em hỏi là em phun xong không tắm lại bằng nước sạch cho nó có được không.
Và quan trọng nhất là các bác có cách nào trị bệnh cho nó không bày em với!

kiwi1106

Well-Known Member
MÌnh sợ rằng tắm trà xanh ko thôi thì chưa chắc đã trị dứt được bệnh. Bạn cẩn thận kẻo con kia cũng bị lây đó. Cái này lây nhanh lắm. Bạn nên cạo sạch lông ở những chỗ bị. Ra ngoài tiệm thuốc hỏi mua dung dịch Betadine, hoặc dung dịch bôi ngoài da có chứa Iodine. MÌnh ko chắc có khỏi được ko nhưng bạn thử xem sao, cái này có tính sát trùng và kháng khuẩn. Về pha theo tỉ lệ 1:5 bôi ngày 3 lần. Bạn xem có hàng nào bán thuốc sát trùng để phun phòng ko, bạn có thể mua luôn cái dung dịch chứa Iodine nhưng là loại dùng để pha để phun quanh nhà.
Ăn uống thì bạn chú ý ko cho ăn đồ mặn nhé. Nếu chó nhà bạn đang bị rận thì cũng nên chữa rận luôn đi, rận sẽ làm cho những bệnh này nặng hơn.

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
bạn mua thuốc sát trùng về vệ sinh nhé, tốt nhât là nên cạo hết lông đi cho nhanh khỏi, ko đc tắm sữa tằm, tuần tắm 1-2 lần bằng các loại nước là, bôi thuốc mỡ kẽm oxyd này hàng ngày. bị lâu như này bạn chăm cẩn thận 1 chút thì sau 1 time sẽ khỏi, bị nặng ko vội đc đâu

Tungmaihoang

bạn mua thuốc sát trùng về vệ sinh nhé, tốt nhât là nên cạo hết lông đi cho nhanh khỏi, ko đc tắm sữa tằm, tuần tắm 1-2 lần bằng các loại nước là, bôi thuốc mỡ kẽm oxyd này hàng ngày. bị lâu như này bạn chăm cẩn thận 1 chút thì sau 1 time sẽ khỏi, bị nặng ko vội đc đâu
Chó nhà mình cũng bị như bạn ở trên.nhưng chỉ ở quanh miệng.mình có tiền hành rửa sạch rồi bôi mỡ kẽm này ngày 2 lần.nhưng tình hình không khả quan cho lắm. Cho hỏi còn biện pháp nào an toàn cho cún không ạ?
Mình ra quầy thú y gần nhà thì được bà chủ tư vấn tiêm bivermectin 0.25% . Nhà chị gái mình tiêm 1 đợt và đã hết. Nhưng mình đọc cmt trên mạng nghe vẻ tiêm hại đến cún lắm.hoang mang quá.bác nào giúp mình mới

kiwi1106

Well-Known Member
Chó nhà mình cũng bị như bạn ở trên.nhưng chỉ ở quanh miệng.mình có tiền hành rửa sạch rồi bôi mỡ kẽm này ngày 2 lần.nhưng tình hình không khả quan cho lắm. Cho hỏi còn biện pháp nào an toàn cho cún không ạ?
Mình ra quầy thú y gần nhà thì được bà chủ tư vấn tiêm bivermectin 0.25% . Nhà chị gái mình tiêm 1 đợt và đã hết. Nhưng mình đọc cmt trên mạng nghe vẻ tiêm hại đến cún lắm.hoang mang quá.bác nào giúp mình mới
Ở quanh miệng nhưng có lan rộng và nặng lắm ko bạn? Nếu ko quá nặng thì ko nên tiêm. Thực ra vùng miệng là nơi ăn uống, nên để giữ được sạch sẽ và cho chó khỏi hẳn là khá khó. Bạn cho chó ăn xong thì vệ sinh bằng nước muối loãng. Và tìm một loại thuốc phù hợp để bôi. Thuốc gì thì mình ko biết vì ko phải bác sĩ, và ghẻ, nấm ở chó thì có rất nhiều loại. Nếu có điều kiện thì cho đi khám bạn ạ.

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
tiêm bivermectin 0.25% hại cho gan, phổi, thận của chó, nếu tiêm nhiều có thể dẫn đến chết ấy. cần phải có chuyên môn cao để dùng thuốc. bị ở miệng hơi khó điều trị vì cún có thể liếm mất thuốc

ntcong80

chó của bạn bị ghẻ từ trên lưng rồi từ từ xuống chân phải không? bạn cứ chữa theo mọi cách trên này trước đi
. nếu ko hết thì alo cho mình 0934333651 ( công 36t) , chỉ tốn tiền dt thôi bạn nhé