• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp chó ở 1 mình!

AiEnma93

Xin chào các bạn mình là thành viên mới của diễn đàn. Tuần trước papa mình có mang từ dưới quê lên 1 bé cún (con zai, khoảng gần 2 tháng tuổi). Bé rất ngoan ăn ngoan ngủ ngoan và đi vệ sinh rất đúng chỗ. Nhưng có 1 tật mà mình phiền lắm. Bé ko thích ở 1 mình, lúc nào cũng phải có mình hoặc chị mình bên cạnh. Nếu ko có ai bé sẽ tru lên, cào, sủa to... và còn tệ hơn là nếu đang nằm chơi với mình trong phòng mà chị Hai mình vào 1 lúc sau mà đi, thì bé chắc chằn sẽ đeo theo, tru lên, sủa... dù cho có mình bên cạnh. Có ai chỉ mình cho bé ngoan hơn chuyện này đươc ko? ngoài chuyện này ra thì bé hiền lắm, ko sủa bậy... nhưng bé đeo theo như vầy nếu mình có việc bận thì bé tru cả ngày mất. Mình có áp dụng đánh đòn (ko dám đánh mạnh-xót lắm), la nạt... nhưng ko hiệu quả, bé vẫn đeo theo. Ai chỉ giùm mình với nhé. Mình cảm ơn nhiều lắm.

AiEnma93

:co_y_tuong_xau: Ý bạn là sao??? Bé tru quá thì mama mình la chết! Bạn chỉ mình cụ thể tí chứ vầy giống chơi loto quá plzzzzz!

dienvienpro

kẻ đến từ sao hỏa
=)) vì pé wý bạn vì chưa wen ai nên sợ đó mà bạn cứ tập cho bé wen dần với nhữg ng` xung wanh đi mình cũg có trườg hợp như thế nì rùi :D

mangaka

YTC Developer
chó mới về hay bị lạ nhà và sợ cô đơn. nó giống như đứa trẻ con ấy, ko có người lớn ở bên thi sợ và khóc. Bạn chịu khó ở cạnh bé 1 thời gian rồi sau này bé sẽ quen. chó nhà mình cũng vậy mà/. Lúc mới về nố kêu hoài, giờ thì thoải mái, nó tự chạy quanh nhà ^^

AiEnma93

Ah vậy mình hiểu rồi. Vậy nếu thời gian tới thì bé hết cái tính này đúng ko bạn? Còn cái tính dù có mình bên cạnh nhưng nếu thấy ai dzô phòng cũng chạy đeo theo có hết theo thời gian ko hay là phải dạy nó vậy bạn?

chirido

YTC Developer
Động vật hiểu con người nhiều hơn là người hiểu chúng, bạn thử dùng cách khi chơi với bé, bạn nói chuyện với bé. Lúc có người khác đi mà tru lên thì ôm mặt nhìn vào mắt bé nói bằng giọng dứt khoát và dồn hết sự tự tin của bạn vào nó. Chắc chắn bạn chưa từng làm với bé bao giờ nên mỗi lần bé chu và sủa to là bé không hề nghe bạn đang nói gì cả nhưng lần này nếu bạn thử làm, bé sẽ ngạc nhiên và sẽ bắt đầu chú ý tới bạn đang nói gì. Với giọng thật dứt khoát, bằng cả tình cảm và nhìn vào mắt bé thật gần,( bạn đừng sợ bé cắn vì bt bé rất hiền chứng tỏ bé không phải là loại hung giữ) nói với bé thì có thể bé sẽ biết nghe và ngoan hơn. Mình ko chắc chắn thành công cao, mình chỉ chỉ cho bạn những gì mình làm trước đây với 1 chú chó cực giữ và hay có tính mỗi khi có chuyện gì thì người nó nóng lên, sủa và gầm gừ rất đáng sợ. Khi mình thật sự thương yêu và truyền đạt được hết những gì trái tim mình nói thì em ấy sẽ ko phụ lòng mình đâu. Mình hy vọng bé của bạn biết nghe lời bạn hơn nhé!

mangaka

YTC Developer
ui trời..chó nhà bạn sao giống chó nhà tớ thế.. cái tính đeo người -kể cả người lạ thì ko lẫn đâu đc .
Tớ nghĩ cái vụ đeo người lạ thì phải dạy thui bạn ạ. Thực ra cũng tùy từng con. có con thì cực kỳ cảnh giác (vd như chó phốc hay 1 số loại chó trông nhà) có 1 số con thì cực kỳ cả tin (như chó fox sóc hoặc 1 số loại chó cảnh khác..) cũng giống như người vây. Có người tính cả tin, người tính đa nghi. tớ sợ là cái loại tính cách í thì ko dạy đc. Chỉ có cách là trông chừng cẩn thận ko thì bị bắt mất thui bạn ạ

mangaka

YTC Developer
thêm nữa, nếu bạn mún cho nó ngủ 1 mình và bớt tru thì bạn chịu khó ngồi ru nó ngủ,(cứ gãi gãi 1 lúc bụng là nó lăn ra ngủ liền) Sau đó bạn phủ cạnh nó cái áo có mùi của bạn. Nó sẽ ko kêu ca j` đâu vì nó tưởng bạn vẫn ở bên nó

ghost063

khi đưa chó về nhà thì nên lấy 1 cái khăn xoa lên người mẹ nó và xài cái khăn đó để nó ngủ, đêm đầu tiên lúc nào cũng nên để em 1 mình, kêu la gì thì kệ em, lâu lâu vào kiểm tra xem có làm gì bậy bạ trên ổ hay không, do ổ dơ thì không chịu ngủ. tật chó con đeo người khác mình cũng đang bó tap :( có ai giúp dc ko?

quangduy2711

mangaka said:
ui trời..chó nhà bạn sao giống chó nhà tớ thế.. cái tính đeo người -kể cả người lạ thì ko lẫn đâu đc .
Tớ nghĩ cái vụ đeo người lạ thì phải dạy thui bạn ạ. Thực ra cũng tùy từng con. có con thì cực kỳ cảnh giác (vd như chó phốc hay 1 số loại chó trông nhà) có 1 số con thì cực kỳ cả tin (như chó fox sóc hoặc 1 số loại chó cảnh khác..) cũng giống như người vây. Có người tính cả tin, người tính đa nghi. tớ sợ là cái loại tính cách í thì ko dạy đc. Chỉ có cách là trông chừng cẩn thận ko thì bị bắt mất thui bạn ạ
con fox sóc nhà mình thì chẳng đeo bám chủ hay gì cả, cứ thấy ai có vẻ như đang cho ăn cái gì là sán lấy thôi, về nó cũng chẳng sủa, đi nó cũng dửng dưng...haizzz. có cách nào ko bạn??

pnta61

Ôi giống con chó nhà mình thế. Mình đang điên và muốn stress vì việc này. Nó ko chịu ở 1 mình 1 giây 1 phút nào hết. Nhốt vào chuồng thì còn la lối kinh hơn. Đa thử hết các kiểu nhưng đành bó tay . Mình đang rất ưc chế ko biết phải giải quyết ntn. Vì ko phải lúc nào cũng thả em nó ra dc . Có bạn nào có kinh nghiệm về việc này giúp mình với. Mình cam̉ ơn nhiều lắm.