• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp với cún nhà bị bệnh

GengSala

Cún nhà mình thuộc giống Poodle, hiện tại đã được hơn 7 tháng tuổi. Cún đã được tiêm phòng 8 loại bệnh đầy đủ.
Nhưng gần đây cún bất chợt có biểu hiện lười ăn, ít đi lại hoạt động, mệt mỏi, ủ rũ. Cún đi ngoài ko bị ra máu, phân cũng ko lỏng và ko bị nôn mửa. Trong những ngày đầu mình nghĩ do thời tiết mùa hè mấy hôm vừa rồi quá nóng mà bé ko chịu đc nên mệt mỏi, mình bật quạt hoặc điều hòa để bé đỡ nóng nhưng trong 5 hôm ko thấy bé khá hơn. Cũng là lần đầu nuôi chó cảnh nên mình thiếu kinh nghiệm và quá chủ quan, cứ nghĩ là vì bé nóng thôi nên ko tìm đến bác sĩ từ hôm đầu tiên bé có biểu hiện mệt. Vào ngày thứ 6 mình đưa bé đến bác sĩ khám, bác sĩ nói ko phải bị care hay porva nên xét nghiệm cho bé bằng cách lấy ghèn mắt, kết quả xét nghiệm là bé ko mắc bệnh gì nên bác sĩ chẩn đoán bé bị cảm, sốt do trời quá nóng. Sau đó bác sĩ tiêm 3 mũi nói là vitamin, tiêm trong 5 ngày mà ko thấy bé có biểu hiện tốt hơn nên mình đã nói lại với bác sĩ, bác sĩ truyền nước và kháng sinh thêm cho bé và đưa cho mình mấy tuýp gel giúp cún ham ăn hơn. Khi về nhà hôm đấy bé ko khỏe lên mà còn mệt mỏi nhiều hơn, đồ ăn cũng ko đụng một chút nào, chỉ nằm bẹp 1 chỗ. Vì đi chữa 5 hôm mà bệnh tình ko giảm đi chút nào còn thấy cún bị nặng hơn nên mình ko cho bé đi bác sĩ nữa.
Hôm sau có người khuyên nên cho cún uống panadol nên mình đi mua về đập nhuyễn hòa 1/2 viên vào vs sữa và dùng xi lanh bơm cho cún uống, trong hôm đó cún khỏe lên trông thấy. Mình nấu cháo xương loãng và cún ăn có vẻ ngon miệng hơn. 2 ngày sau đó vì cún chưa khỏi nhiều nên mình vẫn tiếp tục cho uống thuốc nhưng đến tối cún lại có biểu hiện mệt mỏi hơn ban ngày, 2 chân sau rất yếu, run rẩy và đi lại ko vững, còn trốn vào góc ko có người, mình gọi cũng ko ra. Cún ko có biểu hiện sợ ánh sáng của bệnh dại vì ban ngày cún vẫn ra ngoài gần của kính nằm, nhưng cứ đến tối cún lại có biểu hiện như vậy.
Từ khi bắt đầu ốm cún đã có biểu hiện yếu chân, đau người. Hồi tháng 5 cún đã bị rụng vài cái răng.
Mong các bạn có kinh nghiệm xem giúp qua những triệu chứng như trên thì cún mình bị bệnh gì để mình chữa trị cho đúng cách. Sáng nay mình cho bé đi tiêm canxi vào chân thì bé chạy đc rồi nhưng đến trưa lại có biểu hiện yếu hơn. Mình ko biết nên chữa cho bé như thế nào nữa. Mong các bạn đọc và giúp mình với. Mình cảm ơn !