• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

giúp mình với

s2kool77

YTC Developer
tình hình là mình định rước 1 bé rùa cạn nhưng mình có 1 số thắc mắc mong các bạn giải đáp giúp mình :d:
1. Rùa cạn 1 ngày phơi nắng bao nhiêu phút?
2. Mình ở TP.HCM thì có cần dùng đèn dây tóc để sưởi cho em nó không?vì e định nuôi trong nhà,nếu có thì bật từ khoảng thời gian nào?
3. Mình nuôi rùa trong hồ kính được không? lót nền cho rùa mình dùng mùn dừa được không?
4. Thức ăn của rùa là rau củ nhưng cần tránh những loại nào ạ?

Mình có nuôi rùa nước, đang tìm hiểu nuôi rùa cạn.. Có vài ý kiến mong ae đóng góp
rùa cạn là Tortoise
Có nhiều chủ đề trong diễn đan này liên quan đến câu hỏi của bạn. Bạn chịu khó tìm 1 chút - he he

1 & 2 : Tuỳ vào loại rùa của bạn. Nếu là sa nhân hay rùa lá thì ko cần phơi nắng hay sưởi nhiều. Do loại này cần ẩm, mát mẻ, râm.
Bạn cố gắng setup cái chuồng cho rộng rộng 1 chút để có 2 khoảng cho rùa (1 chỗ để sưởi nắng , bóng đèn, và 1 chỗ mát mẻ). khi nào nó thích thì tới phơi, ko thì đi chơi, ăn uống
3. : Không nên nuôi hồ kính vì rùa là loài sẽ đi vào nơi có thể nhìn thấy được. Có thể cứ đâm đầu vào kính. Tốt nhất nên nuôi chuồng bằng gỗ là OK men. Nếu lót = sơ dừa thì ok, nhưng cẩn thận, vì sơ dừa hút ẩm nên dễ bị nấm mốc. Phải phơi nắng sơ dừa thường xuyên. Nếu rùa ị vào thì vứt bỏ, ko tái chế
4. Thức ăn của rùa là rau củ nhưng cần tránh những loại nào ạ?. Thức ăn thì cho bạn 1 link :
http://immopets.com/forum/showthread.php?t=19

Nếu sai ae thông cảm, do nghiên cứu sơ sơ và chưa nuôi rùa cạn nên nói tầm bậy tầm bạ - he he