• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp em với , rùa nhà em đi ỉa ra giun

tran_anh_tri_15

từ hôm e cho nó ăn vài con cá mồi thì từ lúc đó nó xuất hiện dòi :( , ỉa lúc nào cũng có dòi , và ngày càng nhiều :( , ai bít cách trị giun cho rùa thì chỉ em nha , em xin cám ơn

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Hầy, có khi con cá ko được sạch, có mang sẵn trứng giun trong người nên rùa ăn vào dính chưởng,
Có 2 cách để trị:
- Cách 1: Mua Zentel (hộp 2 viên) hoặc Mekozentel (hộp 1 viên) về nghiền nhỏ ra cho rùa uống, Zentel thì xẻ làm tư, còn Meko thì xẻ làm 8, xong trộn với cà chua đút nó xơi, ráng xơi hết thuốc là hết giun, sau khi ị thấy giun chết là ok. Cách này nhanh gọn lẹ, thấy ngay kết quả.

- Cách 2: Do ăn các loại rau sau: Cải ngọt, cải bẹ xanh, xà lách, cà rốt (hấp, cho ăn ít), cà chua (ăn ít) liên tục nhiều ngày + phơi nắng, rùa sẽ tự khoẻ và đào thải dc số giun trong người. Cách này hơi lâu, nhưng bù lại sức đề kháng của rùa được cải thiện nhiều.

Đã test thử cách hai thấy thành công. Rùa tự đi ra giun chết ....

Sau này có cho rùa ăn mặn thì nên suy nghĩ cho kĩ, NV ko thiên về ăn mặn, cấu tạo bộ máy tiêu hoá của nó thiên về ăn chay hơn. Các em rùa chây trước bè ra, có vảy thì thường ăn chay, còn em nào chân trước có móng nhọn là ăn tạp, vì các móng đó dùng để xé thịt.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Nếu rùa quá bé (size dưới 12) thì xẻ làm 8. Còn trên 15 thì xẻ làm 4 thôi.

Ko dc lạm dụng thuốc này, cho uống một lần thôi, sau này có tái giun thì xem lại thức ăn và cho ăn theo cách 2.