• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

giúp đỡ bé alaska nhà mình với các bạn!!!!!

đăng bên sức khỏe thú y cho cún thì thấy ít ai qua tâm trả lời quá mà em thì đang cần gấp. mong ad cho e để ở box này vài ngày.thanks ad!
chuyện là mình vừa mua 1 em alaska đc 10 ngày rồi, mua về mình nhốt chuồng liền không cho nằm gạch, mà em nó la ó quá cả nhà không ngủ đc nên mình bị chửi quá trời.chiều đó mình thấy em nó khạc 2 lần mình nghĩ chắc không sao ,đến tối ngày thứ 4 em cho nằm gạch nhưng có lót 1 tấm mền. rồi 2 ngày sau đó em bắt đầu bị tiêu chảy, mặc dù mình đã nghe theo lời chủ bán là không cho ăn gì khác ngoài thịt bằm(luộc hoặc xào) trộn với cơm và không đc thêm gia vị gì hết hoặc cho ăn thức ăn dành cho cún.tiêu chảy xong cún bỏ ăn, đến ngày thứ 7 mình đem ra thú y thì bs nói cún bị tiêu chảy, sốt 40 độ, và ho khạc. đến hôm nay ngày thứ 10 thì cún ị ra phân lỏng và đen kèm vài cục máu, ói ra máu, nước mũi chảy ra màu xanh, mệt mỏi, bỏ ăn,mí mắt đỏ đỏ.... bs nói bị bệnh care rồi, cho mình hỏi là có đúng bị care không? ở trạm xá thú y của mình và toàn thành phố không có ai bán que test, vậy làm sao biết chính xác đây? mình làm nhiều cách để duy trì sự sống của cún như:khám bs thú y 1 ngày 2 lần (1 lần chạy hơn 40km), bơm cháo, cho ăn tuyp dinh dưỡng, uống thêm vitamin c , vitamin k, uống nước đường,mặc áo cho cún, chắn gió,....như vậy có thể cứu đc bé ko?

nguoila

Member
Ở tp có nhiều chỗ test care mà b. Nếu cún nhà bạn đi ra máu nhưng vẫn ăn đc và ko bị ói thì khả năng vẫn sống đc. Còn ăn mà ói thì đừng cho ăn nữa. Bthuong bị đi ra máu r thì chỉ 1 ngày sau là die :(. Khổ h đang mùa dịch chó chết rụng như lá

tiếc là mình ở an giang lận, xa quá không thể đem cún đi test đc, mà mấy bs thú y nói test bằng que chỉ chính xác 20-30%, nên không thể test đc mà qua các triệu chứng mà chuẩn đoán thôi. cún mình ị ra máu ói ra máu 3 ngày rồi, nhưng hôm nay thấy đỡ đỡ hơn rồi.cún nhà mình ko ăn đcd mình phải bơm cháo mới đc, mà bơm vào thì ko ói ra
Ở tp có nhiều chỗ test care mà b. Nếu cún nhà bạn đi ra máu nhưng vẫn ăn đc và ko bị ói thì khả năng vẫn sống đc. Còn ăn mà ói thì đừng cho ăn nữa. Bthuong bị đi ra máu r thì chỉ 1 ngày sau là die :(. Khổ h đang mùa dịch chó chết rụng như lá
em mua cho cua ai ? ghi ro~ ten nguoi ban vao day ...co so suc khoe ko ? neu ko bi care thi e cun an bay trung gi do roi
có sổ sức khỏe à anh. em cho ăn rất nghiêm ngặt rùi, đi theo canh nó lắm không dám thả ra chơi lâu nữa à a.

nguoila

Member
Đi ra máu 3 ngày k chết mà hnay lại đỡ thì chắc k phải care rùi. Chắc viêm ruột hay rối loạn tiêu hoá thôi. Bơm cho ăn cháo trắng vs gel dinh dưỡng cho nó có sức b ạ. Cho uống nc đường muối nữa. Chúc cún bạn mau bình phục nhé!!

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Theo mình thì vẫn thiên về quan điểm bị care (tjheo lời bạn kể).
Bạn nên đề phòng vẫn hơn. K nên thấy bé có vẻ đỡ rùi chủ quan. Có thể đêm nay bé sẽ bị nặng hơn đó.
Hết sức cẩn thận và k chủ quan nhé
À, BS chỗ bạn đã tiêm cho bé những cái j rùi?

bs nói tiêm cầm máu, kháng sinh à b.và cái gì nữa ấy mình cũng ko biết. (3 mũi) giờ cún mình ị ra 1 màu đen như huyết bầm ấy. anh dragon có gap trường hợp nào như e mà chữa hết không

Theo mình thì vẫn thiên về quan điểm bị care (tjheo lời bạn kể).
Bạn nên đề phòng vẫn hơn. K nên thấy bé có vẻ đỡ rùi chủ quan. Có thể đêm nay bé sẽ bị nặng hơn đó.
Hết sức cẩn thận và k chủ quan nhé
À, BS chỗ bạn đã tiêm cho bé những cái j rùi?
có lúc thì nó đòi ăn đc khoảng 10p thì lại hết đòi ăn. đòi ăn nhưng cho ăn thì không ăn mình không hiểu nổi luôn:lac_dau:

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
bs nói tiêm cầm máu, kháng sinh à b.và cái gì nữa ấy mình cũng ko biết. (3 mũi) giờ cún mình ị ra 1 màu đen như huyết bầm ấy. anh dragon có gap trường hợp nào như e mà chữa hết không
Cún bị, mình đều tiêm 4 mũi: cầm máu, kháng sinh, chống nôn, và thuốc bổ
2 con nhà mình bị, mình đều chữa khỏi
Nhưng mình phát hiện và chữa từ sớm => khả năng chữa dc cao hơn. E nhà bạn thì k bik ntn.

Cún bị, mình đều tiêm 4 mũi: cầm máu, kháng sinh, chống nôn, và thuốc bổ
2 con nhà mình bị, mình đều chữa khỏi
Nhưng mình phát hiện và chữa từ sớm => khả năng chữa dc cao hơn. E nhà bạn thì k bik ntn.
em thì cho ăn gel dinh dưỡng ko à, 2 chai gel rồi, em phát hiện cũng sớm nhưng bây giờ tình trạng đang ngày 1 tệ, bây giờ cún ko thèm ăn gel dinh dưỡng rất khó để cho em ấy ăn. 4 mũi 1 lần 2 lần/ngày à a??? và cứ tiêm như thế là hết hay còn dùng cách gì khác ko a???

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
A cũng tiêm e à
Cho ăn thêm gel dinh dưỡng. Cún k ăn, thì e banh miệng ra,rùi cho gel vào phần lợi trên.
Cho uống điện giải để bù nước nữa.
A cũng chỉ làm dc đến vậy, may mà cún lại khỏi được
Mong cún nhà e cũng may mắn như vậy

hôm nay đã 8 ngày rồi, e thật sự đuối muốn bỏ cuộc lắm mà ko nỡ, học hành, làm việc, rồi sinh hoạt hàng ngày hầu như đều ko tới đâu hết. mà thấy em nó ko đỡ tí nào:laluot_10:

A cũng tiêm e à
Cho ăn thêm gel dinh dưỡng. Cún k ăn, thì e banh miệng ra,rùi cho gel vào phần lợi trên.
Cho uống điện giải để bù nước nữa.
A cũng chỉ làm dc đến vậy, may mà cún lại khỏi được
Mong cún nhà e cũng may mắn như vậy
điện giải là cái gì a? e cho uống nước đường hoặc nước tinh khiết ko à