• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

gấp !: cún bỏ ăn nhiều ngày !

holehola

Đồng lát chính hịu
bé cún nhà mình là cún cái, tuần trước mình đã thấy bé lười ăn, nghĩ bé đang trong thời kì lên giống nên thế, nhưng mấy hôm gần đây, bé hầu như là ăn rất ít, đi ị khó, phân khô. và hôm nay mình cho sữa, hay thịt đều không ăn, bé vẫn đi lại, nhưng có vẻ không còn được linh hoạt nhanh nhẹn như trước. Giờ mình cho ăn cơm còn không thèm ngó. . Làm ơn cho mình biết bé bị bệnh gì và chỉ mình cách chữa nhé, mình nghĩ bé bị bệnh đường ruột, giờ thì có nên cho uống thuốc tẩy giun không ???? cảm ơn các bạn !!! :go_mo: :go_mo: :go_mo:

Odio

Mình đoán thui nhé, có lẽ bé bị đầy bụng, ăn k tiêu. Bạn cho nó uống thuốc tiêu + thêm 1 viên C. Viên C thì cho uống khoảng 2-3 ngày, mỗi ngày 1 viên để tăng sức đề kháng cho bé (C dạng sủi cũng đc nếu bạn có thể bơm cho nó, còn khó uống thì mua dạng viên, về gỡ thuốc ra rắc vào món gì nó thích ăn nhất ấy). Chắc k sao đâu bạn, đừng lo quá :)

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Odio said:
Mình đoán thui nhé, có lẽ bé bị đầy bụng, ăn k tiêu. Bạn cho nó uống thuốc tiêu + thêm 1 viên C. Viên C thì cho uống khoảng 2-3 ngày, mỗi ngày 1 viên để tăng sức đề kháng cho bé (C dạng sủi cũng đc nếu bạn có thể bơm cho nó, còn khó uống thì mua dạng viên, về gỡ thuốc ra rắc vào món gì nó thích ăn nhất ấy). Chắc k sao đâu bạn, đừng lo quá :)
Tuyệt đối KHÔNG cho uống c dạng sủi bạn nhé. C đó quá nhiều hóa chất, có HẠI cho cún. Cho uống C dạng viên nén, màu trắng hoặc cam.

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
holehola said:
bé cún nhà mình là cún cái, tuần trước mình đã thấy bé lười ăn, nghĩ bé đang trong thời kì lên giống nên thế, nhưng mấy hôm gần đây, bé hầu như là ăn rất ít, đi ị khó, phân khô. và hôm nay mình cho sữa, hay thịt đều không ăn, bé vẫn đi lại, nhưng có vẻ không còn được linh hoạt nhanh nhẹn như trước. Giờ mình cho ăn cơm còn không thèm ngó. mắt bé híp lại chứ không to tròn như trước nữa. Làm ơn cho mình biết bé bị bệnh gì và chỉ mình cách chữa nhé, mình nghĩ bé bị bệnh đường ruột, giờ thì có nên cho uống thuốc tẩy giun không ???? cảm ơn các bạn !!! :go_mo: :go_mo: :go_mo:
Bao lâu rùi bạn chưa tẩy giun? Chế độ ăn cún nhà bạn ntn?

holehola

Đồng lát chính hịu
small_dragon said:
Bao lâu rùi bạn chưa tẩy giun? Chế độ ăn cún nhà bạn ntn?
chắc khoảng 2 tháng b àk, ăn thì cũng bình thường 1 ngày 3 bữa cơm thịt cá thui, nó cũng ăn xương nữa, giờ nó chẳng ăn cơm, không biết có phải nó ốm không ..... :sadcorner: :sadcorner: :sadcorner:

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
holehola said:
chắc khoảng 2 tháng b àk, ăn thì cũng bình thường 1 ngày 3 bữa cơm thịt cá thui, nó cũng ăn xương nữa, giờ nó chẳng ăn cơm, không biết có phải nó ốm không ..... :sadcorner: :sadcorner: :sadcorner:
Cún còn nhỏ bạn k nên cho ăn cá, xương. Ốm hay k thì phải khám mới biết dc. Bạn thử đo nhiệt độ xem nó có bị sốt k xem nào

holehola

Đồng lát chính hịu
small_dragon said:
Cún còn nhỏ bạn k nên cho ăn cá, xương. Ốm hay k thì phải khám mới biết dc. Bạn thử đo nhiệt độ xem nó có bị sốt k xem nào
đo thế nào hả bạn ????? kẹp vào "nách" àk ????

holehola

Đồng lát chính hịu
zin.moody said:
Chó ko đo giống như người, theo mình biết là để vào chỗ hậu môn của bé vài phút rồi rút ra
nhưng thế mình sợ hơi mất vệ sinh với cả làm bé đau nữa...... :ngoi_xom:

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
holehola said:
nhưng thế mình sợ hơi mất vệ sinh với cả làm bé đau nữa...... :ngoi_xom:
không hề đau nhé. Vì cái nhiệt kế, nó rất nhỏ.
Bạn cắm vào sâu khoảng 1.5 cm. Giữ nguyên khoảng 2p đến 3p, rùi rút ra, xem nhiệt độ là bao nhiêu
Cố nhiên, muốn sạch sẽ, thì nên có riêng 1 cái nhiệt kế để đo cho cún.

BrienPham

»...§Brîëñ§...«
holehola said:
đo thế nào hả bạn ????? kẹp vào "nách" àk ????
nhiệt kết thì có 2 loại,thuỷ ngân và điện tử,bạn lấy kai điện tử dễ sử dụng hơn,bấm nút rồi đưa vào hậu môn,sâu sâu tí bạn nhé,xong là kêu típ típ ấy,trên 38 là bé bị sốt đó
hoặc là bạn vạch tai của bé lên,thấy những cái đường mạch máu mà nó đỏ hơn bình thường,bạn nắm vào mà nó nóng là sốt đó,hoặc là bạn xem niêm mạc mắt của bé,nếu nêm mạc đỏ ửng thì là sốt bạn nhé...
tốt nhất là đưa bé đi khám...^^~!!!

ChjP

T.Viên Năng Động
ban nha' lat' com vs' thit rui mom' cho be' an cho' nho ham choi lên vây.cho an đê'n đâu hê't đê'n đâ'y đung đê thuc' an du thua..qtam cham soc' đac biêt la co' hiêu qua ngay thui ban ak...cu' coi no' nhu la cham soc' Be' so xinh đi..chuc cun' ban hay an trong lon' :lol: :lol: :lol: :lol:

holehola

Đồng lát chính hịu
Thanks các pạn nhưng đến hum nay nó chỉ ăn xương gà thui còn cơm không đụng đến,

BrienPham said:
nhiệt kết thì có 2 loại,thuỷ ngân và điện tử,bạn lấy kai điện tử dễ sử dụng hơn,bấm nút rồi đưa vào hậu môn,sâu sâu tí bạn nhé,xong là kêu típ típ ấy,trên 38 là bé bị sốt đó
hoặc là bạn vạch tai của bé lên,thấy những cái đường mạch máu mà nó đỏ hơn bình thường,bạn nắm vào mà nó nóng là sốt đó,hoặc là bạn xem niêm mạc mắt của bé,nếu nêm mạc đỏ ửng thì là sốt bạn nhé...
tốt nhất là đưa bé đi khám...^^~!!!
bạn ơi, niêm mạc mắt là cái phần màu trắng của mắt người đó hả, mình xem thì thấy nó toàn màu đỏ , vậy là sốt hả bạn ??? mình cho bé uống thuốc gì nhỉ ??? vì phòng khám xa quá, hix

BrienPham

»...§Brîëñ§...«
holehola said:
Thanks các pạn nhưng đến hum nay nó chỉ ăn xương gà thui còn cơm không đụng đến,

bạn ơi, niêm mạc mắt là cái phần màu trắng của mắt người đó hả, mình xem thì thấy nó toàn màu đỏ , vậy là sốt hả bạn ??? mình cho bé uống thuốc gì nhỉ ??? vì phòng khám xa quá, hix
sao bạn cho nó ăn xương gà lỡ mắc cổ thì sao,bạn thử cho nó ăn thịt bò xem sao, coi nó có ăn hk...
....niêm mạc thì màu hồng bạn ak.....nếu bạn thấy nó đỏ thật đỏ,nổi những mạch máu nhỏ nhỏ lên thì bé đang sốt đó...
...cho bé uống nước đi.nằm chỗ thoáng mát sạch sẽ nữa...mình thường đem bé đi chít cho hạ sốt,khi sốt thì mất nước nhiều lắm bạn ak

holehola

Đồng lát chính hịu
có vẻ như là bé hạ sốt rùi các bạn àk, niêm mạc mắt cũng không đỏ hồng lên nữa, nhưng từ hôm qua bé đi wc có lẫn 1 chút máu, và bé có vẻ bị táo bón nữa, vậy bé chảy máu là do đi khó hay là do đường tiêu hóa vậy ??? và giờ bé không chịu ăn cơm, hix mình nên cho bé uống thuốc gì đây??? hay là mình cho bé uống thuốc tẩy giun??? bây giờ mua bão bác sĩ cũng không đến được, mà pk thú y thì xa quá, gần chỗ mình có cửa hàng thuốc thú y của HANVET, nên mình có thể mua gì chữa cho bé được??? mong các bạn giúp gấp ạ !!!!!!

Cún nhà mình cũng bị y như của bạn chủ topic nói, tự dưng ăn ít đi 4 ngày trước, từ hôm qua tới hôm nay ăn rất ít, sáng hôm qua mình ra tiệm thuốc thú y người ta chích cho em nó mũi vitamin, còn mũi men tiêu hóa do em nó quẫy quá không tiêm được ! giờ thấy em nó mệt lắm, sáng nay nhứ mãi mới ăn 3 miếng phổi nhỏ, giờ mình không biết phải làm sao nữa, các bạn giúp mình với !

skyfall.689ue

Kỳ Kỳ
mún bik nó có bị sốt hay không thì lấy tay mình sờ vào bụng nó thấy nóng hơn bình thường là bít ròi, có cần phải đút cái ống zô hok? vs lại mấy cún chưa giao phối hoặc mới lớn làm vậy có hơi quá không!

mình thì nhìn biểu hiện của bé.........thất lừ đừ.......ít ăn...........kêu mà cứ đi chậm chạp.............đưa tay cho liếm mà thấy lưỡi nóng hoặc sờ bụng thấy nóng hơn bình thường là sốt rồi.........là chở đi bác sĩ ngay...........:)