• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[Gấp] Mèo mẹ bỏ ổ

jkijj.127

Nhà mình có nuôi hai bé mèo, một bé vừa sinh xong, một bé còn nhỏ ( Độ khoảng 2 3 tháng tuổi). Bé nhỏ về nhà mình lúc bé lớn đang mang thai, lúc đó bé nhỏ còn khá nhỏ, nên thường đè bé lớn ra bú. Ban đầu bé lớn không cho, giờ quen rồi thì cứ bú hoài, hai đứa quấn quít với nhau lắm. Vấn đề ở đây là giờ bé lớn đã sinh xong, mà không chịu chăm sóc cho con của bé, cứ bỏ ổ tìm bé nhỏ để chơi, cho bé nhỏ bú thôi, dù thật ra giờ bé nhỏ cũng to khỏe, thừa sức cai sữa rồi. Mình phải ẳm bé tới ổ lại, nhưng bé cũng không biết cho con bú luôn, mình phải giúp thì mèo con mới bú được. Mọi người cho mình xin giải pháp với, chứ kiểu này mình thấy cực kì không tốt luôn! Mình xin cảm ơn.

kiwi1106

Well-Known Member
Trường hợp của bạn khó quá nhỉ. Một là nếu bạn có chuồng rộng rãi thì cho nó vào nằm với lũ mèo con; hai là cách ly con mèo nhỏ ra; ba là bạn chịu khó giúp mèo con bú. Không có cách nào là dễ chịu cả nhưng mình cố gắng trong khoảng 1 tháng đầu vậy; sau đó nếu mèo con đã tương đối khỏe thì bạn cho nó ăn cơm - nên chú ý ăn uống đủ chất vì bú mẹ ít.