• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Dạy cún ăn cơm chan canh >.<

beieuanhls

Em mới mua 1 chú cún nhật. nhưng bé rất thích ăn cơm trộn thịt. em muốn luyện cho cún ăn cơm chan canh cho dễ nuôi. bác nào biết cách giúp em với.
Mà em chó nhà em rất hư. toàn lên nhà ỉa đái. đánh thế nào nó cứ buồn ỉa buồn đái là lên :( hết cách. nếu 1 tuần k thay đổi là mẹ em bắt bán :(( bác nào biết thì giúp em với :((

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
ặc, chịu bạn thật, ai lại cho cún ăn cơm chan canh bh, trong cơm chan canh toàn là vị rau, mùi ko hấp dẫn vì cún thg thik ăn thit nên bé sẽ ko ăn đâu, bạn ko cần tốn công dạy bé ăn cơm canh mà nên thay vào đó bạn nên thử cho bé ăn thức ăn viên mua cả cân ngoài chợ ý, trong đó có đủ chất rau, sạch và ko tốn TG ngồi trộn cơm, thi thoảng cho ăn cơm trộn và vài mẩu xg nữa là ok bạn à.
nếu bạn mún tìm cách dạy cún đi vs thì có thể xem mí bài tài liệu trong box huấn luyện cơ bản là sẽ tìm đc cách thui

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Nhà mình thì toàn chan canh cho cún ăn :D Nó toàn liếm hết nước canh xong mới ăn đến cơm. Chó nhà mình quen ăn vậy rồi và nó ăn rất ngon lành. Mình nghĩ chó không như mèo, mèo ăn khô, còn chó thì ăn ướt sẽ dễ hơn

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
ặc, chịu bạn thật, ai lại cho cún ăn cơm chan canh bh, trong cơm chan canh toàn là vị rau, mùi ko hấp dẫn vì cún thg thik ăn thit nên bé sẽ ko ăn đâu, bạn ko cần tốn công dạy bé ăn cơm canh mà nên thay vào đó bạn nên thử cho bé ăn thức ăn viên mua cả cân ngoài chợ ý, trong đó có đủ chất rau, sạch và ko tốn TG ngồi trộn cơm, thi thoảng cho ăn cơm trộn và vài mẩu xg nữa là ok bạn à.
nếu bạn mún tìm cách dạy cún đi vs thì có thể xem mí bài tài liệu trong box huấn luyện cơ bản là sẽ tìm đc cách thui

Thực ra ăn thức ăn viên không tốt như nó quảng cáo trên bao bì đâu bạn ạ. Kể cả những loại tốt nhất đều có hại cho chó. Ăn lâu ngày sẽ sinh ra rất nhiều bệnh. Thức ăn tươi luôn là nhất mà

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Thực ra ăn thức ăn viên không tốt như nó quảng cáo trên bao bì đâu bạn ạ. Kể cả những loại tốt nhất đều có hại cho chó. Ăn lâu ngày sẽ sinh ra rất nhiều bệnh. Thức ăn tươi luôn là nhất mà

Bé nhà mik chăc hơi kén ăn nên ăn toàn thức ăn viên theo cân thui, thức ăn tươi có cho cả đống nó cũng bỏ huống chi là canh nên mik ms cho ăn như thế, mà mik cho nó ăn hơn 3 năm nay ùi vẫn ko có bị bệnh j cả :)

6chip9

YTC Developer
Bé nhà mik chăc hơi kén ăn nên ăn toàn thức ăn viên theo cân thui, thức ăn tươi có cho cả đống nó cũng bỏ huống chi là canh nên mik ms cho ăn như thế, mà mik cho nó ăn hơn 3 năm nay ùi vẫn ko có bị bệnh j cả :)

Đúng là thức ăn viên có hại cho cún lắm bạn ạ. Tốt thì tốt thật nhưng cũng hại lắm. Cún nhà mình lâu lâu mới cho nó ăn ít thức ăn viên chứ k cho ăn liên tục. Nó kén ăn lắm, thịt, cá, phèo, phổi,.... cũng k ăn. Chỉ ăn mỗi xương gà >"

MECSADEC

NGười anh Vĩ đại
2-3 ngay đâu chôn com với +TA viên + canh( 1/2 mối loại )
2-3 ngày tiếp chộn cơm với +1/3TA viên + canh
2-3 ngày tiếp 1/4 TA viên
sau 1 tuần bé nhà bạn chắc biết anh cơm với rau và sau an ban nen cho nó 1 món quà là TA nó thick

Tiểu Mi

Tiểu Mi
Thạch Đầu nhà mình cơm loại gì cũng ăn được, chan canh cũng rất thích. Đặc biệt rau củ quả, trái cây đều biết ăn, Tết năm ngoái Thạch Đầu thích ăn dưa hấu lắm ^^

ilovecat87

T.Viên Năng Động
Kem_Ốc_Quế said:
theo ý chị hiểu thì bạn này muốn cho chó ăn cơm canh cho đỡ tốn, em bảo cho ăn hạt thì còn lâu bạn ý mới mua. các loại thức ăn viên bán ngoài thị trường loại 20 đến 25k một túi 400gr toàn là trộn bột đá hoặc cái gì đó mà ko phải nguyên chất thức ăn đâu em nên mới rẻ, chó mèo ăn rất nhiều mãi ko no vì ko có chất, em hay cho chó ăn hạt thì mua canin a30 junior là tốt nhất vì nó là bột các loại củ , đại loại là tinh bột giống người và nó kết dính bằng dàu olive. ngoài ra nếu dòng cho to có thể cho ăn ANF xuât xứ Mỹ 50k một cân ăn rất ok. loại ANF dành cho junior thì là 65k một cân. chị thường mua canin và anf trộn vào nhau và chó rất thích, đương nhiên chó nhà chị ko ăn cơm canh mà chỉ ăn rau cải hoặc rau muống. còn lại ăn thịt nguyên ko ăn cơm hihi

ilovecat87

T.Viên Năng Động
chủ topic: hơi ngại khi mà em chỉ muốn cho chó ăn cơm canh. nó rất cần đầy đủ chất như người và nếu còn bé nó cần cực kì nhiều chất dinh dưỡng như một đứa trẻ con, dưới 6 tháng phải ăn 4 đến 5 bữa một ngày, mỗi bữa một bát con , đối với dòng chó to như husky hoặc alaska,..... phải bổ sung canxi hàng ngày ko sẽ bị hạ bàn. THế còn ko biết nhà em nuôi chó ta hay chó tây nhưng việc trước tiên phải yêu thương bao bọc cho nó thì dậy nó cái gì mới thành công được, phải kiên nhẫn.
Vấn đề ăn cơm canh nè: ngày đầu vẫn trộn cơm thịt nó thích và chan canh vào, tránh canh chua hoặc cải đắng hoặc canh gì đó ăn có vị khó ăn...., em chan một thìa thôi, nếu nó ăn thì ngày tiếp theo vẫn cứ làm thế đến ngày thứ 3 chan 2 thìa canh vẫn lượng thịt như thế. nếu nó ko chê thì ngày tiếp theo chan 2 thìa canh nhưng giảm thịt và đương nhiên nếu cắt rau vào mà nó ăn thì quá tốt. và trừ trường hợp nhà ko còn thịt thì mới cho ăn cơm canh chứ đừng có quan niệm chỉ cho chó ăn cơm canh
vấn đề đi vệ sinh đúng chỗ: sau khi nó ăn no xong em nhốt nó vào nơi mà gia đình em muốn cho nó đi vệ sinh (toalet, sân thượng, hành lang..) kiểu gì nhiều nhất 1 tiếng sau nó ko đái thì sẽ ỉa. nó kêu điếc tai cũng kệ nó. kêu đến lúc mót tự khắc phải đi, khi nó đi xong em đưa nó ra chỗ nó ngủ (chỗ sạch mà nó thích ngủ ở đó), đương nhiên khi mở cửa chỗ đi vệ sinh xong hãy vuốt đầu và khen chó ngoan. làm thế kiên trì trong 7 ngày xem có khá ko, về sau nó muốn đi nó sẽ sủa. trong ngày bất cứ lúc nào nó sủa một cách vô lí thì rất có thể nó muốn đi vệ sinh, em lại đưa nó vào toilet nhé. đương nhiên trong thời gian luyên tập thì nó vẫn có thể ỉa bậy nhưng nhà em cũng phải để ý nữa, thấy nó lên nhà chuân bị quay quay đi vệ sinh là đã phải nhanh chóng dắt nó ra chứ ko phải là cứ đứng mắng nó thì chả có tác dụng .
Ngoài lề một chút nè, ở nước ngoài các nước châu âu, người ta ít bán chó mà là người nào muốn nuôi chó thì đến các trại chó hoặc viện cứu trợ chó để đăng kí nuôi một bé nhưng phải chứng minh thu nhập để đảm bảo chó có một cuộc sống đầy đủ, được tiêm phòng hàng năm. thế nên chủ topic hãy coi chó như một thành viên trong gia đình để yêu thương nó, nếu nhà em ko yêu nó thì cứ đem cho cũng được. ko cần mất time với nó đâu, sẽ có người yêu nó hơn chăm sóc nó.
chúc em thành công

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Kem_Ốc_Quế said:
Bọn mình là những người yêu thú cưng nên mới góp ý cho bạn là đừng nên cho nó ăn thức ăn khô. Thức ăn viên toàn làm từ sỏi đá thôi, bạn không biết à. Chứ bạn không tin thì cũng chịu. Mình khuyên bạn nên thay đổi thức ăn cho nó đi, chuyển sang ăn thức ăn tươi. Ban đầu có thể có thể nó bỏ bữa không chịu ăn nhưng lâu dần nó sẽ quen và chịu ăn thôi
Có thể 3 năm chưa sao nhưng vớ vẩn sang 4 năm là toi đấy. Lúc ấy bỏ thì thương, vương thì tội, mang đi phẫu thuật mất cả núi tiền thì cũng đừng lên đây lập topic Help me ~ cứu bé nhà mình với..... bla bla

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
hanhjen said:
Bọn mình là những người yêu thú cưng nên mới góp ý cho bạn là đừng nên cho nó ăn thức ăn khô. Thức ăn viên toàn làm từ sỏi đá thôi, bạn không biết à. Chứ bạn không tin thì cũng chịu. Mình khuyên bạn nên thay đổi thức ăn cho nó đi, chuyển sang ăn thức ăn tươi. Ban đầu có thể có thể nó bỏ bữa không chịu ăn nhưng lâu dần nó sẽ quen và chịu ăn thôi
Có thể 3 năm chưa sao nhưng vớ vẩn sang 4 năm là toi đấy. Lúc ấy bỏ thì thương, vương thì tội, mang đi phẫu thuật mất cả núi tiền thì cũng đừng lên đây lập topic Help me ~ cứu bé nhà mình với..... bla bla
Bé nhà e đi lâu ùi c ạ, đẻ mổ nhưng ko khâu cẩn thận nên chết mất. 6 bé con giờ cũng chỉ còn 1, ko có mẹ íu lém...Mà bé mẹ nhà e vẫn hoàn toàn bt,cả mấy đời chó e đều cho ăn như thế,ko kịp nhìn thấy hậu quả thì bé đã chết vì lí do gì đó...
Ko tốt thi có thể nhưng bệnh thì e chịu, túm lại là vẫn thank c nhé ^^

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
ilovecat87 said:
theo ý chị hiểu thì bạn này muốn cho chó ăn cơm canh cho đỡ tốn, em bảo cho ăn hạt thì còn lâu bạn ý mới mua. các loại thức ăn viên bán ngoài thị trường loại 20 đến 25k một túi 400gr toàn là trộn bột đá hoặc cái gì đó mà ko phải nguyên chất thức ăn đâu em nên mới rẻ, chó mèo ăn rất nhiều mãi ko no vì ko có chất, em hay cho chó ăn hạt thì mua canin a30 junior là tốt nhất vì nó là bột các loại củ , đại loại là tinh bột giống người và nó kết dính bằng dàu olive. ngoài ra nếu dòng cho to có thể cho ăn ANF xuât xứ Mỹ 50k một cân ăn rất ok. loại ANF dành cho junior thì là 65k một cân. chị thường mua canin và anf trộn vào nhau và chó rất thích, đương nhiên chó nhà chị ko ăn cơm canh mà chỉ ăn rau cải hoặc rau muống. còn lại ăn thịt nguyên ko ăn cơm hihi
Vâng ạ ^^ (hình như chủ top bỏ pic mất tiêu ùi, h đến cũng 5th ùi mà)
E cho nó ăn cái loại gì gì mà mua cả túi 5kg trong siêu thị ý ạ, gần triệu túi đó mà ko hỉu có trộn gì như c nói ko nữa @@...

ilovecat87

T.Viên Năng Động
Kem_Ốc_Quế said:
Vâng ạ ^^ (hình như chủ top bỏ pic mất tiêu ùi, h đến cũng 5th ùi mà)
E cho nó ăn cái loại gì gì mà mua cả túi 5kg trong siêu thị ý ạ, gần triệu túi đó mà ko hỉu có trộn gì như c nói ko nữa @@...
5 kg mà gần triệu hả ? hic mua siêu thị đắt lắm lần sau e mua canin cho nó nhé, 80k một cân thì 5kg là 400k thôi em, em ra 92 Phan Văn Trị gần đường tôn đức thắng ý. ờ topic này lâu rồi hả hic hic

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
ilovecat87 said:
5 kg mà gần triệu hả ? hic mua siêu thị đắt lắm lần sau e mua canin cho nó nhé, 80k một cân thì 5kg là 400k thôi em, em ra 92 Phan Văn Trị gần đường tôn đức thắng ý. ờ topic này lâu rồi hả hic hic
Có vài lần e mua ở chỗ chợ Nguyễn Cao à, cái chỗ gần gần hàng chim ý, thì ng` ta bán rẻ hơn, ra siêu thị mua thì ng` ta tặng kèm cả cân mài răng với gân bò nữa, bù trừ chắc vẫn ngần ấy tiền.
Canin là loại gì ạ, e toàn mua cái Pedigree à, mua cân đóng túi là cái royal =,=

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
ilovecat87 said:
Royal canin ý em, pedigree là loại rẻ mà ăn ko tốt đâu, mà giờ em còn nuôi chó nữa ko
Con con của bé vẫn nuôi mà c, chỉ tại h nó nằm liệt nên đang chuyển chế độ, đành tham khảo lại từ đầu, sợ nuôi cho lớn nhìu năm nên ko quen mà ^^
Ủa thế ạ, hì tại e ko rõ mấy cái này. Cho ăn canin cái vị nào à, e thấy có cái trộn màu xanh xanh hình rau ý ạ, mua cân chỉ biết nó là royal à ^^
p/s: Ăn thức ăn cho mèo có đc ko ạ, bé nhà e ko biết nhai, 5th ăn gì cũng ực luôn, sợ to ko nhai mắc nghẹn =,=

Pham hoang ngoc tram

Vẫn Fa đấy tám đi :/
Trùi uu, ko có chuyện ấy đâu. Chỉ có chó ta mới chịu ăn như vậy thui! Tham ăn như phốc còn ko chịu kia mà???

vipboy21

hanhjen said:
Bạn nghĩ sao mà nói thức ăn khô là làm từ sỏi đá :co_y_tuong_xau: , nếu vậy mình nghĩ bạn nên bỏ khâu hiệu người yêu thú cưng đi, rồi lên google search royal canning, pro plan, black hacks, advance....dog food, coi thử nguyên hiệu nó làm bằng gì nha, rồi sẵn tìm kiếm luôn hình ảnh 1 con cún đc nuôi = thức ăn hạt từ nhỏ tới lớn xem nó ra sao, nếu bạn vẫn tìm ko dc thì pm ở topic mình sẽ trả lời giùm. Từ lúc gia nhập các diễn đàn yêu chó tới giờ mình chưa nói nặng 1 ai nhưng riêng bạn thì...mình ko kìm chế đc cảm xúc khi nghe bạn phán 1 câu thức ăn khô làm bằng sỏi đá và ko nên cho cún ăn thức ăn khô :lac_dau: . Yêu chó trước tiên thì phải tìm hiểu những cái gì là tốt nhất cho chó,chứ ko phải nói = cái miếng + suy diễn. :lau_mo_hoi:

tranghee

Member
hxhx cún nhà mình kén ăn kinh khủng luôn ko hiểu sao nữa trộn thịt với cơm mà chỉ toàn ăn thịt không ăn cơm?!!