• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cứu thành công bé mèo nga 2 tháng tuổi

Đỗ Thanh Tùng

YTC Designer
Như topic trước (http://www.yeuthucung.com/topic/51597-mot-be-nua-da-gia-nhap-gia-dinh-minh/ ) thì nhà mình mới đón thêm 1 bé mèo Nga lông dài ( chả biết có lai không :157: ) về làm bạn với bé Miu (http://www.yeuthucung.com/topic/50669-update-bo-anh-cua-be-miu/ ) .
Khi đón bé về, bé khá khỏe mạnh, ham ăn, ngủ nhiều và rất tinh nghịch :le_luoi: nhưng có vẻ hơi gầy và non. Sau 2 hôm chăm bé cẩn thận và bé đã quen nhà mình quyết định tắm cho bé :Onion36: .
Bé tắm rửa sạch sẽ, khô ráo . :eye_wide: Ngày hôm đó bé vẫn khỏe mạnh nhưng đến ngày hôm sau, bé bắt đầu nôn :hoc_mau: và bỏ ăn :Onion48: , mệt lử suốt ngày chỉ ngủ :07: ( vì vậy mà dạo này mình ko onl được nhiều)
Mình thấy bé không ăn được nên pha sữa, lấy xilanh bơm cho bé uống. nhưng cứ uống xong tầm 15p thì bé lại nôn :Onion26:
:haizz: Sau mấy hôm liên tục như vậy thì mọi người đoán bé sẽ không sống được nữa và cả nhà đều lo cho bé ...
Anh mình bắt đầu vào cuộc (anh là bác sĩ)
Anh sờ bụng cho bé và chẩn đoán bé bị tắc ruột nhưng ngay sau đó bé lại đi vs bình thường :157: vậy là loại bỏ được nguy cơ tắc ruột :die_die:
Tiếp theo là bố mình (cũng là bác sĩ) ... đầu tiên, chẩn đoán cho bé là bị rối loạn tiêu hóa bố bảo mình cho bé uống men tiêu hóa. Mình cho bé uống nhưng bé vẫn mệt :haizz:
Hôm sau, bố mình nấu cháo loãng, lấy nước cháo bơm cho bé uống :beer: (mỗi lần 5ml) , bé ăn xong thì tươi tỉnh hơn, bắt đầu đi lại quanh nhà ^^ Mình vui lắm :icon027:
Đến hôm sau, bố mình mua 1 lọ siro vitamin cho trẻ em về bơm cho bé uống (mỗi lần 1ml) sau khi ăn cháo.
Sau 2 hôm như vậy, bé đã ngừng nôn và đòi ăn, tự ăn nhé :Onion12:
Đến hôm nay thì bé đã khỏe mạnh và tinh nghịch như trước :Onion08:
Mình viết topic này để chia sẻ kinh nghiệm cho các bạn và cũng phê phán những người sử dụng mèo như 1 máy ATM để rút tiền và cuối cùng bán bé đi khi còn non nớt và bé có thể ốm yếu :cry2:
Mong nhận được nhiều reply từ các bạn :157:

Đỗ Thanh Tùng

YTC Designer

lethuyduong

Mèo nhà mình hồi đầu về cũng thế, đến mức mà mắt trắng dã ra í, mua thuốc về ko uống, toàn sùi bọt mép ra, fải nấu cháo rồi dùng xilanh bơm vào. may mà khỏi. e ấy sắp bước sang tuổi 13 rồi.hehe

lethuyduong

thoát chết một lần nên sống lâu!nhưng gầy lắm,ăn no mới đc 3kg, mà còn 5 cái răng cửa thôi, 1trên 4 dưới

meo

Dạo này chẳng hiểu sao mình cứ tắm xog cho bé là bé dỗi bỏ ăn , haizz . Chúc mừng bé nhà bạn nha