• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

CỨu chó bị nôn ói, bỏ ăn, gầy đi trông thấy, sau đó là đi phân lỏng toàn máu và die

Status
Không mở trả lời sau này.

Madilyndo

bé nhà minh cũng bi như vậy, mình cũng chỉ chia sẽ một số kinh nghiệm thui, tốt nhất là không ép bé ăn zi hết, chỉ cho uống nước đường, chủ yếu chó sẽ chết trong ngày thứ 2 và 3, khi cho uống không nên ép , chỉ đổ ngoài miệng cho bé tự liếm, nếu không bé sẽ ói, gây mất nước, do mình dẫn cún đến bác sĩ khám nên không biết cho uống thuốc gì, nhưng tuyệt đối không cho ăn,kể cả cháo, chỉ uống nước đường, khi nào bé khẻo lại cũng phải theo dõi trong vòng 24h không óy nữa thì mới cho ăn, phải mặc áo ấm cho bé, không để bé lạnh, nếu lòng bàn chân bé lạnh và hơi thở ra cũng lạnh, kèm theo tiêu ra máu thì cơ hội sống của bé rất it, đây chỉ là những kinh nghiệm của mình, và do được bác sĩ tư vấn, mình chỉ nói ra đây mong các bạn có kinh nghiệm chăm sóc bé, để không xảy ra tình trạng xấu nhất, nếu qua 5 ngày mà bé vẫn sống thì cơ hội sống của bé rất cao, lưu ý cứ mỗi nửa tiếng thì nên đúc bé uống nước đường và cho uống thuốc đếu đặn

cherryblossom

kh0c said:
Trước hết mình xin nói trước:1. Mình ko phải là bác sĩ thú y hay gì cả, chỉ là 1 người yêu chó mèo thui, vậy nên cách mình nói ko có 1 cơ sở khoa học nào cả, hoàn toàn dựa trên kinh nghiệm thui.2. CHỉ nên áp dụng ở những nơi ko có bác sĩ thú y, và gần như hết cách cứu chữa, cún chỉ nằm chờ chết. KHÔNG ÁP DỤNG nếu vẫn còn cách khác tối ưu hơn.Nhà mình đã chết 4 e cún vì các triệu chứng y hệt như nhau: Đang rất khỏe mạnh, đột nhiên bỏ ăn, nôn mửa, mệt mỏi, cuối cùng là đi ị ra phân lỏng, có máu đỏ thẫm và rất hôi.Các bé cún khi nôn và bỏ ăn đến ngày thứ 2 mình đều đem đi bác sĩ tiêm, bác sĩ bảo không cho ăn và không cho uống nước để ko nôn và ko đi ngoài nũa, nhưng cuối cùng cả 4 bé đều ra đi khi đã gầy rộp.Bé cún thứ 5 mình đang nuôi, nặng 5kg, bé cũng bỏ ăn và nôn mửa, mình quyết định không đem ra bsty nữa mà tự chữa. Mình gọi điện cầu cứu đến rất nhiều số phone trên forum nhưng đều ko có kết quẢ, hoặc là ở xa nên các pro ko thể chuẩn đoán được, hoặc là bảo dính care, khả năng tèo đến 99%.Bất đắc dĩ mình tự chữa theo cách của riêng mình với tâm niệm: đằng nào cũng chết, còn nước còn tát.Khi điều trị các bạn chú ý: đeo gang tay, xích chó 1 chỗ để theo dõi, tốt nhất nên dùng nước đun sôi để nguội để pha thuốc.Dùng kim tiêm (đã bỏ kim) để bơm thuốc vào miệng, sau mỗi lần uống thuốc nhớ vệ sinh sạch sẽ.Cún nôn ra phải vệ sinh sạch sẽ ngay và nhốt ra chỗ khác.Bé cún nhà mình nhịn ăn và nôn liên tục 1 ngày.đến ngày thứ 2 mình đi mua thuốc chống nôn của người, loại viên, trong vỉ 10 viên, mỗi viên bé xíu ấy.Nghiền nhỏ ra, lấy 1/2 của 1 viên hòa nước, bơm vào miệng cún, giữ chặt đến khi nuốt thì thôi.Đợi 15 phút sau, hòa 1/2 gói kháng sinh vào nước, bành mồm ra bơm vào, giữ cho nuốt.
khi uống cả 2 loại cún sùi bọt mép ghê lắm. Kệ nó.Ko cho ăn gì hết. Đến tối lại làm tiếp như thế.Sau khi cho uống kháng sinh, đập 1 quả trứng gà, ngoáy đều lên, đổ vào miệng cún, khi nào nuốt thì thôi.Ngoài ra, mình còn chắt nước cơm, cho 1 tí tẹo đường, vài hạt thui, rùi bơm vào miệng cún, khoảng 1 xi lanh to là đc.Nếu cún ko nôn nữa thì dừng cho uống chống nôn.Mình điều trị 2 ngày liên tục như thế, đến sáng ngày thứ 3 nhìn cún có vẻ nhanh nhẹn hơn nên mình để trứng cho cún tự ăn, và cún đã tự ăn được. Và hôm nay ngày thứ 4 thì cún đã tự ăn cơm và sủa rất ghê, giật xích ầm ầm.Tiếp tục cho uống kháng sinh đủ 5 ngày thì thôi.Chưa dám khẳng định là khỏi nhưng như thế là đã tốt lắm rồi, còn hơn để cún nằm chờ chết.Cuối cùng các bạn nhớ đeo gang tay, sau khi cho cún uống thuốc nhớ vệ sinh tay chân sạch sẽ.
Nếu mình đọc được bài này sớm thì hay biết mấy nhưng cũng rất cảm ơn mình sẽ rút kinh nghiệm cho những bé sau nếu không may gặp phải trường hợp tương tự

khanh nguyen

Mình có 1 bé cún khoảng 1 tháng tuổi,là chó lai becgie mấy ngày trước pé vẫn còn mạnh,chạy giỡn cũng nhiều lắm.
Mà ko hỉu sao từ ngày hôm wa nó mệt mỏi,nằm li bì,bỏ ăn bỏ uống + nôn mửa nữa ko biết h phải làm sao ? Pro nào giúp mình với
Thanks trước

nalovecat_na

các bác ơi, giúp em với, cún nhà em tự nhiên bị nôn và ĩa chảy. Em không biết nên gọi thú y hay tự chữa bởi vì nó mới được mấy tuần tuổi thôi, nhỏ lắm. Mà mẹ em lại nói mới bị lần đầu để xem tình hình đã. Nó ăn mỗi ngày 4 bữa, sáng trưa tối và trước khi đi ngủ cho ăn lại 1 lần, nó hay ăn cơm với thịt nghiền nhỏ, có khi còn ăn rau với cá. hôm qua thì nó nghịch như quỷ tự nhiên hôm nay nhìn ỉu xìu nhìn rất thương. Các bác cho em lời khuyên và cách chữa với!

Kem_Ốc_Quế said:
Bé còn gì ngoài những triệu chứng trên ko b...Mà phân có tanh ko thế?
Có 2 trường hợp có thể xảy ra: 1 bé bị care thật và 2 là nhẹ hơn,chỉ bị rối loạn tiêu hóa...
Care thì trên 4rum vừa mới có 1 bài đăng hum qua r nên m ko nói tới nữa,b có thể cho bé ăn lòng đỏ trứng gà CN như trên và đi khám bs,may ra bé còn cứu đc...
Còn rối loạn tiêu hóa- Đơn giản đổi lại lịch ăn ún của bé,ngày ăn 3 bữa cơm thịt trộn kèm rau hoặc thay thịt = cá róc xương,tùy...Ko cho ăn linh tinh,kèm thêm ún nước đg và cx có thể cho ăn lòng đỏ trứng lun,nhớ là phải ăn ún điều độ,3 ngày sau sẽ khỏi (Có thể sớm hơn)
p/s:À,còn thêm vụ cảm nữa cx giống rối loạn nhé,chữa lâu hơn tý ^^
Chúc bé mau khỏe...
mình mới chết 3 đứa,ko hiểu biết nên đã ra đi,do care bài viết hay và ý nghĩa cần cho những bạn đang nuôi cún chưa chích ngừa care thanks bạn nhiều !!!

Chiplove108

Bé nhà m cũng bị như thế 10 ngày,ko ăn j người toàn da bọc xương,cho ăn j cũng ngửi xong bỏ đi m chẳng biết làm thế nào :( nhưng đến hnay thì bé đã ăn uống bình thường :) m truyên lại kinh nghiệm như thế này.chó bị nthe tức là bị viêm đường ruột lập tức cho đi bác sỹ để tiêm và fai cho đi tiêm đủ 5 ngày.ko cho bé ăn j đặc biệt là uống sữa.ko cho uống nước chỉ cho uống 1 tí nước fa với thuốc Oresol người lớn.tiêm cháo cho bé để bé có sức đề kháng.nếu bé nôn thì truyền nước biển và đạm cho bé.bé sẽ khoẻ lại thôi.chúc bé của bạn mau khoẻ giống bé của m :)

ChjP

T.Viên Năng Động
ex e cún nhà mình cũng rất hay ăn linh tinh.mới sáng ra đã bị nôn 1chất dịch vàng có mùi tanh hôi,nó hay ăn linh tinh lặt vặt..chepchep..ra tiệm thú y ng ta nói cần tiêm phòng,mình thấy nhiều trường hợp tiêm về chó toàn bị chết hoặc nặng hơn,cún nhà mình ăn uống vẫn bình thường,ị iếc phân khô màu đen,chỉ mỗi tội là nó hay ăn linh tinh và thi thoảng nôn 1phát ,,,lên mình cũng ko muốn thả nó ra ngoài vì sợ nó ăn linh tinh nhiều thứ.mọi người cho ý kiến xem tham khảo nhé

ngoc_kun201

milu nhà mình bị nôn và đi ngoài phân lỏng. ngày đầu m cho bé uống thuốc đi ngoài và chống nôn dạng bột của trẻ kon nhưng ko đỡ. đến ngày thứ 2 mình đưa đi bác sĩ. bs bảo phải tiêm 3 ngày. tiêm ngày đầu về bé ko đi ngoài nữa nhưng vẫn nôn. m pha ozezon cho bé uống. ngày tiếp theo bé vẫn nôn m đưa đi tiêm mũi thứ 2 về vẫn bị nôn. hôm nay tiêm ngày thứ 3 rồi. về mình cho bé uống nc đường gluco nhưng sao bé vẫn nôn. ng yếu lắm, chỉ thích nằm chỗ ẩm ướt thôi

có ng bảo là chó nôn vs đi ngoài thì tuyệt đối ko cho uống nước. vậy bg phải làm sao, có cho bé uống nc nữa ko. mình lo quá, ko cho thì sợ bé bị mất nước sẽ chết. mà cho thì bé uống xong là lại nôn ý. đêm qua ko biết bé nôn hay đi ngoài nhưng sáng ra mình thấy có 1 vũng nc màu đỏ như máu tươi ý. ko phải màu đỏ đen đâu

có bạn nào nhà có cún bị như milu nhà m ko. cho m lời khuyên vs. mình sợ bé có chuyện j lắm. mấy ngày nay chả đi đâu đc. chỉ ở nhà quanh quẩn vs bé
ai có kinh nghiệm giúp m vs

BÁC HAI @

BÁC HAI @
Bệnh hay lây đó , cần cách ly và chích ngừa cho các con chó còn lại .Cho uống Ampicilin va Becberin . có thể chích thuốc Biosone

darkknight_hpv

con cún của mình cũng bị những triệu trứng trên và bị 2 ngày rồi :( hm đầu thì chỉ bị nôn và k ăn sang hôm sau bác sĩ thú y đến tiêm cho 2 mũi thì đến tối vẫn k đỡ còn cứ nôn và còn đi ngoài ra phân màu đỏ và tanh ai cho mình hỏi giờ phải làm ntn để giúp em :((

nhatquang

chó có dấu hiệu chảy nước mắt, nôn mưa ra nước bọt, đi ỉa chảy ban đầu có màu nâu vàng sau chuyển thành màu đỏ...thì chó của bạn bị bệnh care rồi đó. các bạn đừng phí tiền tiêm. thuốc bổ, kháng sinh,,,hay nghi ngờ nó bị bệnh phổi mà dùng sai thuốc. cách chữa của mình rất đơn giản chỉ mất vài chuc ngàn mà rất hiệu quả. mình viết ra thì dài dòng lắm... nếu có ai có chó bị triệu chứng trên hãy nhắn tin cho mình, mình sẽ gọi điện lại để hướng dẫn cụ thể cách chữa trị cho nó. vì theo như mình biết bệnh này bác sĩ thú y cũng bo tay. còn mình đã gián tiếp cứu được 5-6 chú rồi nên giờ cũng có chút tự tin..hjhj. sđt mình: 0972 442 762. chó khỏi nhớ mời mình cafe nhá, mình cũng thích cún lắm hjhj

wintermes

Hu hu, chó của mình mới mua về 1 tuần. Có đầy đủ sổ khám bệnh, y tế. Mới 2 tháng tuổi thôi mà bây giờ đã bị triệu chứng như bạn mô tả. Là bỏ ăn, đi phân ra máu, nôn mửa rất ghê. Đã 2 ngày rồi, giờ người gầy rọp. Mình sợ quá à. bạn nào có cách chữa thật sự thì chia sẽ cho mình với nhé. Mình lo lắm.

Elv

chó mìh mới mua về ngày t2 mìh cho nó lên rổ xe đap chở nó đi chơi thì nó nôn ra 1 ít cơm về vẫn nôn một ít ,và ngày hôm sau thì nó nhịn ăn mìh cho nó ăn 1 miếng gà, khô qá hay s mà từ lúc đó lâu lâu thấy nó hay khạc khạc thấy nó nhin ăn cũn lo nên chìu mìh đút cho nó miếng sữa .sang ngày hôm nay nó ăn bt nhưn đi ị hơi lỏng đi lần 3 thì nó ít, lỏng và có máu cho hõi nó có s ko ạ :( nó vẫn chạy nhảy đùa giỡn bt mà từ ngày t2 đem nó về nó hay cắn tùm lum

cun nha minh cung bi trieu trung nhu vay? set nhiem care thi âm tính. siêu âm bác sĩ kêunhững triệu chứng trên chỉ là bị run k biết tn. Với lại kèm thêm minh cho nam may lanh lai bi viêm phổi bác sỉ kêu viêm phổi nặng khó chữa là sao nhi??? tại cun cu vao phong tắm nằm cho mát rồi bị ướt lại chui vao máy lạnh nằm

Thuytruc.lh

bé nhà minh cũng bi như vậy, mình cũng chỉ chia sẽ một số kinh nghiệm thui, tốt nhất là không ép bé ăn zi hết, chỉ cho uống nước đường, chủ yếu chó sẽ chết trong ngày thứ 2 và 3, khi cho uống không nên ép , chỉ đổ ngoài miệng cho bé tự liếm, nếu không bé sẽ ói, gây mất nước, do mình dẫn cún đến bác sĩ khám nên không biết cho uống thuốc gì, nhưng tuyệt đối không cho ăn,kể cả cháo, chỉ uống nước đường, khi nào bé khẻo lại cũng phải theo dõi trong vòng 24h không óy nữa thì mới cho ăn, phải mặc áo ấm cho bé, không để bé lạnh, nếu lòng bàn chân bé lạnh và hơi thở ra cũng lạnh, kèm theo tiêu ra máu thì cơ hội sống của bé rất it, đây chỉ là những kinh nghiệm của mình, và do được bác sĩ tư vấn, mình chỉ nói ra đây mong các bạn có kinh nghiệm chăm sóc bé, để không xảy ra tình trạng xấu nhất, nếu qua 5 ngày mà bé vẫn sống thì cơ hội sống của bé rất cao, lưu ý cứ mỗi nửa tiếng thì nên đúc bé uống nước đường và cho uống thuốc đếu đặn
Bạn ơi , chó mình uống nc bị ói, mình vẫn cho nó uống hả bạn ơi. Bạn giúp mình, chó mình bị hnay ngày thứ 3 rồi

lvtrinh1992

President
Chúc mừng bạn ! Nếu bạn có ý định nuôi thêm chó vui lòng vệ sinh khu vực bạn ở nhé, mầm bệnh lưu rất lâu, có khi gần cả năm, đó là nguyên nhân khiến chó bạn nuôi đều mắc bệnh. Mình nghĩ là care
khangs sinh này của người hay của chó vậy bác
cún của e cũng bị vậy.tơi bs tiê 2 múi mà k thấy kq
huhuhu e lần đầu nuôi.
giúp m với
giờ ngày thứ 3 rồi,vẫn k ăn uống, yếu gầu đi

Status
Không mở trả lời sau này.