• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Có nên tắm cho mèo không?

zazakiki00

Mình mới đem về nuôi 1 em mèo cái vàng trắng em ấy được khoảng 2 tháng tuổi bị bỏ rơi ngoài đường tội lắm. Ban đầu e ấy đi vệ sinh lên thảm dậm chân nhưng mình la và bắt đi trong nhà vệ sinh. Hum thứ 2 mình đi mua cát catsan về e nó tự đi trong ấy lun. Chỉ có điều là đi xong e nó hay cào cào để giấu đi nhưng mình ko cho giấu mà đã bắt e nó ra lau tay lau chân cho sạch. Mình cũng đã dắt e nó di chích bạch cầu. Ban đầu cho ăn cơm nhưng mấy nay cho ăn đồ khô với uống sữa. E sợ e nó dơ tại e hay hun hít rồi giỡn vs nó nên mún tắm mà nghe ng ta nói nhỏ quá chưa tắm đuợc. E cần tư vấn để có thể nuôi em khỏe mạnh và giúp e cần phải chăm sóc e nó ntn cho đúng. E nó thích giỡn và quấn chủ lắm, mỗi khi mình ngủ là e nó chuôi vào cánh tay mà nằm ngủ theo dễ thương lắm.

E lên đây tham gia diễn đàn có đọc và e tính mua cho 1 nó 1 cattree để e nó được thoải mái và có thể cào móng. Thật sự e mới nuôi lần đầu nên không biết phải trang bị những gì. Thêm nữa là e ở phòng trọ nên không cho e nó ra tắm nắng ngoài ban công được vì e sợ nó ra quen rồi đi tùm lum rồi đi theo mấy con mèo khác vì ở chỗ của e có đến mười mấy con mèo lận. Có cách nào giúp e vs. Thanks

yu.1st

Đúng là 2 tháng thì chưa nên tắm vội đâu bạn ạ, để cho chắc thì tốt nhất là 4 tháng ấy. Mà dù có tắm cũng chỉ nên 2 tuần tắm 1 lần, vì mèo rất sợ nước, tắm xong nhớ lau sạch và sấy khô không em nó bị cảm.
Bạn k cần mua dụng cụ gì cả cho tốn tiền, đặt 1 hộp bìa các-tông bên cạnh chỗ em ý hay nằm, đặt vật nặng vào bên trong để giữ nó không bị di chuyển, em ấy sẽ tự khắc mài móng bằng hộp bìa đấy thôi, tiện lời và quá rẻ ý chứ :v

Quynhnhu84

tắm cũng được bạn ạ nhưng 5 ngày đến 7 ngày tắm một lần tắm xong nhớ lau và sấy khô , mèo nhà mình cho tắm từ khi 1,5 tháng, mình thấy cho em nó tắm sớm em nó đỡ sợ nước hơn .
Nhà mình có 4 em, 2 em mình cho tắm từ khi 1,5 tháng đến giờ cho đi tắm chẳng sợ gì cả, không cào, ko cắn mà rất ngoan ngoãn nằm trong chậu cho gãi, ngược lại 2 em mình bắt của người khác họ rất ít cho tắm nên rất nhát, mỗi khi đi tắm là như đánh vật, tây chân mình bị cào te tua luôn.

princenguyen

Bạn kệ để em ý tự giấu c*t đi. Nếu có bị dính c*t vào lông thì em nó cũng tự biết mà liếm đi hết. Lần đầu tắm cho mèo thì tắm nhẹ nhàng thôi, xoa nước ấm vào người, tắm nhanh 3'

ThuKhoaTamThan

YTC Developer
Theo mình nếu bạn k rèn cho nó quen vs nước thì mai sau tắm là rất vất vả. Sự thật là mèo k sợ nước. Chẳng qua nó k được tắm thôi. Giống như chó. Hồi còn bé mà k hay tắm thì sau này chẳng bh nó chịu cho mình tắm cho nó.
Mình nói thét k có nghĩa là ngày nào cũng tắm và tắm quá sớm cho mèo con. Mèo tắm tốt nhất lát là khoảng 1,5 tháng đến 2 tháng. B chỉ cần tắm rồi lau khô rồi máy sấy cho nhanh. Mèo nhà mình ms dc 1 tháng mà mình đã mang đi tắm. 1 tuần tắm 1 lần là ok
yu.1st said:
Đúng là 2 tháng thì chưa nên tắm vội đâu bạn ạ, để cho chắc thì tốt nhất là 4 tháng ấy. Mà dù có tắm cũng chỉ nên 2 tuần tắm 1 lần, vì mèo rất sợ nước, tắm xong nhớ lau sạch và sấy khô không em nó bị cảm.
Bạn k cần mua dụng cụ gì cả cho tốn tiền, đặt 1 hộp bìa các-tông bên cạnh chỗ em ý hay nằm, đặt vật nặng vào bên trong để giữ nó không bị di chuyển, em ấy sẽ tự khắc mài móng bằng hộp bìa đấy thôi, tiện lời và quá rẻ ý chứ :v