• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Có cách gì làm sạch mắt cho mèo

nguyen thu trang

gold member
cuongkan said:
cho mình hỏi làm gì để 2 khóe mắt mèo sạch.mình rửa bằng khăn ẩm mãi không hết :(
bạn ra hiệu thuốc mua chai natriclorid 0,9% ( lo to 6k ý) về lau cho em nó khác sạch bạn ạ

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
cuongkan said:
cho mình hỏi làm gì để 2 khóe mắt mèo sạch.mình rửa bằng khăn ẩm mãi không hết :(
Rửa bằng khăn ẩm mà nước ấm ấm chút. Hơi mạnh tay chút vì cũng không làm mèo đau, mèo chỉ cảm giác hơi khó chịu thôi nhưng sau khi lau sạch sẽ mèo sẽ rất thích. Lần sau sẽ yên tâm để chủ lau mặt.

:gongxi-1:

cuongkan

Member
nguyen thu trang said:
bạn ra hiệu thuốc mua chai natriclorid 0,9% ( lo to 6k ý) về lau cho em nó khác sạch bạn ạ
cám ơn bạn mình đã mua.mèo của mình bị đau mắt.ko biết bao lâu thì khỏi.thương nó lắm :(

nguyen thu trang

gold member
cuongkan said:
trang ơi mình
tra vào
măắt

đ
c ko?
ak nếu bé nàh b bị đau mắt thì mua natriclorid 0.9% ( 1,5k) ý nhỏ trcj tiếp vào mắt bé còn lọ to chỉ lau xung quanh viền mắt cho em nó thôi. nếu như gỉ mắt cảu mèo 34 thì pm lại t . :D

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Hùi trc lúc mình đón 2 đứa nhà mình về cũng bi chảy nc mắt liên hồi, đổ ghèn. Và có cả ghèn đỏ nữa. Trong như máu. Mà đi khám thì không phải. Mình mua chai nc nhỏ mắt natriclorid 0.9% ( 1,5k) tại tiệm thú y về, nhưng tính mình ngố. Nhỏ dc 1 lần thì.....chai thuốc biến mất, ko bik để đâu. Thế là làm liều nhỏ thuốc nhỏ mắt cho người, chai Osla để trong tủ lạnh, ra nhỏ, sau 3 ngày là hết hẳn. Chỉ lâu lâu mới đổ xíu ghèn, và mắt ướt thôi thì mèo mình là mèo tây mà. Còn bé mèo ta thì khỏi hẳn luôn!!!

cuongkan

Member
nguyen thu trang said:
ak nếu bé nàh b bị đau mắt thì mua natriclorid 0.9% ( 1,5k) ý nhỏ trcj tiếp vào mắt bé còn lọ to chỉ lau xung quanh viền mắt cho em nó thôi. nếu như gỉ mắt cảu mèo 34 thì pm lại t . :D

cuongkan

Member
nhoxponlove said:
Hùi trc lúc mình đón 2 đứa nhà mình về cũng bi chảy nc mắt liên hồi, đổ ghèn. Và có cả ghèn đỏ nữa. Trong như máu. Mà đi khám thì không phải. Mình mua chai nc nhỏ mắt natriclorid 0.9% ( 1,5k) tại tiệm thú y về, nhưng tính mình ngố. Nhỏ dc 1 lần thì.....chai thuốc biến mất, ko bik để đâu. Thế là làm liều nhỏ thuốc nhỏ mắt cho người, chai Osla để trong tủ lạnh, ra nhỏ, sau 3 ngày là hết hẳn. Chỉ lâu lâu mới đổ xíu ghèn, và mắt ướt thôi thì mèo mình là mèo tây mà. Còn bé mèo ta thì khỏi hẳn luôn!!!

nguyen thu trang

gold member
cuongkan said:
mèo của t là aln.ai pảo cậu hết mèo 34 trắng tuốt.k thj cung lấy cua trang roj
nếu là aln thì chỉ cần nhỏ lọ natriclorid 0,9% loại 1,5k rồi mua lọ natriclorid to ( 6k) về lau viền mắt là ok thôi b ạ

cuongkan

Member
tr oj.meo nha mjnh gan 3th ma duoc co 1kg.no bj suy djnh duog ko? Sang mjnh cho an hat canjn36,vs sua thtruemjlk ko duong.mjnh m0j cho be tay gjun sanpet dc 4 hum.vay gjo tjem ph0ng thj bjo thj tjem.neu tjem thj tjem loaj j? Thaks tr truoc

nguyen thu trang

gold member
cuongkan said:
tr oj.meo nha mjnh gan 3th ma duoc co 1kg.no bj suy djnh duog ko? Sang mjnh cho an hat canjn36,vs sua thtruemjlk ko duong.mjnh m0j cho be tay gjun sanpet dc 4 hum.vay gjo tjem ph0ng thj bjo thj tjem.neu tjem thj tjem loaj j? Thaks tr truoc
3 tháng mà dc có 1 kg là gầy đấy b nhé, bạn nên cho bé uống thêm men tiêu hóa , cho ăn thêm phomai nếu có đk thì cho bé ăn nutri plus gel ( 130k) cho bé ăn sẽ nhanh béo hơn b ạ. mèo đc 3 tháng tiêm cũng hơi muôn nhưng vẫn tiêm đc bạn nên tiêm cho bé vacxin phòng 3 bệnh nhé.

cuongkan

Member
nguyen thu trang said:
3 tháng mà dc có 1 kg là gầy đấy b nhé, bạn nên cho bé uống thêm men tiêu hóa , cho ăn thêm phomai nếu có đk thì cho bé ăn nutri plus gel ( 130k) cho bé ăn sẽ nhanh béo hơn b ạ. mèo đc 3 tháng tiêm cũng hơi muôn nhưng vẫn tiêm đc bạn nên tiêm cho bé vacxin phòng 3 bệnh nhé.

meonho124

Đi Muôn Nơi
cuongkan said:
bạn cho mình tên 3 loại vacxin đi
Các loại vaccine quan trọng cần phải tiêm chủng hàng năm cho Mèo:

1. Rabisin- R : Phòng bệnh Dại.

2. Paleukopenia : Phòng bệnh Giảm Bạch Cầu.

3. Rhinotracheitis/Calicivirus : Bệnh Viêm mũi -khí quản truyền nhiễm.

4. Bệnh do Herpervirus.
Vácxin hiện nay là vacxin đa bệnh , 1 mũi có chứa vx phòng được bệnh 2,3 và 4 luôn .

Lịch tiêm chủng cho Mèo:

- Từ 6-8 tuần tuổi : Tiêm mũi 1 các bệnh (2)+(3)+(4).

- 12 tuần tuổi : Tiêm mũi 2 các bệnh (2)+(3)+(4).

- 16 tuần tuổi : Tiêm vaccine phòng bệnh Dại (1).

- Tiêm nhắc lại hằng năm 1 lần với tất cả các loại vaccine trên
Vì là vx đa bệnh nên giá tương đối cao nhé bây giờ trên 300k 1 mũi rồi , trước kia hồi đầu cách đây 3 năm đã là 250k 1 mũi rồi .

Mèo con 2 mũi là khoàng 600k đên 700k chuẩn bị trước số tiền nha .
Nếu như không tiêm mèo mà mắc giảm bạch cầu khó cứu như pavo hay care ở cún vậy , tí lệ chết rất cao

Lịch tiêm là như thế , nhưng mà thường thì 3 tháng mình thấy tiêm tốt hơn , vì 2 tháng nhìn nhóc bé tí thấy thương hiii , nhưng phải giữ bé cẩn thận vì nếu mắc bệnh là cực kì nguy hiểm