• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chuyện của mèo Bon!

Status
Không mở trả lời sau này.

kuytangel

T.Viên Năng Động
Mình lập topic này để mọi người biết mình là người bán Bon cho bạn bunyeu,các bạn không phải bàn tán nghi ngờ gì nữa người đó là mình KuytAngel tại sao phải dấu tên chứ???
Mình bị bank nick bên Việt pet vì đăng k đúng khu vực 1 tháng hạn đến 15/6 nhưng giờ vẫn k đăng nhập vào đc nên mình sẽ lập topic bên này vì để nói rõ hơn về chuyện này,đó là câu trả lời cho các bạn đã đọc và có những suy nghĩ cảm nhận sau khi đọc topic đc lập ra bởi hathu08 (chủ cũ của Bon,người đã bán Bon cho mình)

Thực sự những cú sock đến với mình lên tiếp,tinh thần hiện giờ thật mệt mỏi và suy sụp,mới đây thôi Phê bị hỏng 1 mắt vì cào nhau,thương phê lắm sau khi hết đợt tiêm thuốc chữa trị thấy bikawaill và bạn trai đến cửa hàng và bày tỏ sự thương cảm với Phê và đã hỏi mua lại nhưng mình k bán và tặng phê cho 2 người chăm sóc,mình vui vì đã tìm đc 1 mái ấm tốt cho Phê,sau sự việc đau lòng đó mình đã rât ân hận rất buồn vì không thể chăm sóc tốt đc các con:( dù mình k phải người trực tiếp chăm sóc mà là ny mình chăm thấy vậy cả 2 đều đau lòng lắm,cũng do k chăm sóc đc tốt,từ sau khi bắt đầu gây dựng và mở cửa hàng bán phụ kiện chó mèo thực sự cả 2 đứa không còn nhiều thời gian để chăm sóc đàn mèo nữa,vì vậy sau khi suy nghĩ mình đã quyết định tìm nhà mới cho tất cả các con đó theo mình là 1 giải pháp tốt nhất để bọn chúng đc sống khỏe mạnh và tốt hơn hiện tại :( mọi người chắc hẳn không lạ gì những topic mình lập ra để bán các bé vì không còn nhiều thời gian chăm sóc chúng.

Mình đã rao bán tất cả thậm trí bán chỉ = 1/2 lúc mình mua một số mình còn tặng,trong số mèo của mình tất nhiên có Bon,nhưng nhớ lời hứa với hathu08 khi nhận nuôi Bon mình đã rất băn khoăn và mình đăng bán tất cả trừ Bon . Đây là lời hứa của mình khi mua Bon của hathu08

Hôm nay gia đình mình lại có thêm 1 hoàng tử rất đẹp zai nữa.... Xin giới thiệu Bon..............^^
Bon là con trai của mèo Mẫn chủ là bạn hathu,phải nói là mình có duyên với Bon,trước đó 1 tuần Bon đc Thu gửi ở nhà mình cùng với chị gái Cun của Bon vì hôm đó mẹ Thu lên thăm đột xuất
Mới nhìn thấy Bon mình đã mê mẩn rồi 1 bé mèo đen thật đẹp:) Mà thực ra nhìn kĩ lông Bon không phải màu đen mà là màu socola đậm,và mình quyết định chụp và tấm ảnh của Bon và Cun làm kỉ niệm:D...
Sau đó mấy hôm thấy hathu lập topic bán Bon dù k đủ tiền mua nhưng mình vẫn mạnh dạn hỏi xem hathu có thể để lại bé Bon cho mình k và lúc nào đủ tiền mình sẽ trả ngay và cô chủ tốt bụng của Bon đã đồng ý,thậm chí Thu còn muốn tôi nuôi Bon như vậy mới yên tâm.
9h tối nay tôi đến đón Bon về cho cu cậu vào balo và đeo trước ngực :D Thu đã chấp nhận để mình đón Bon về dù chưa đủ tiền trả.Một cô chủ thật tốt bụng.Chắc chắn mình sẽ nuôi Bon thật tốt,Thu yên tâm nhé!:)

trích http://myfatcat.weeb...3-nhagrave.html

Cách đây gần 3 tuần thu nói muốn ra thăm Bon mình đã mang ra 2 lần lần đầu ny mình mang ra đúng ngày hen nhưng Thu không đến ny mình lại phải mang về thực sự là để mang Bon ra cửa hàng cũng không hể dễ dàng vì nhà ny mình cách đây gần 10km mà để Bon ở cửa hàng không đc vì thời điểm đó tại cửa hàng 15m2 có 2 bé mèo(Bean và Phê) 1 bé husky(owen) mình ngủ lại cửa hàng nữa nên thật không thể chịu nổi quá nhiều,ny mình lại phải đem Bon về đến lần sau ny mình mang Bon ra vì đã bán đi Owen rồi:( lúc đó nhắn tin cho hathu08 đến thăm Bon nhưng không thấy hồi âm cũng không thấy đến lúc đó mình thật sự buồn vì nghĩ là chắc thu nói thế thối chứ cũng không quan tâm gì Bon,nhưng sau khi việc này xảy ra mình mới biết ko phải vậy!

Sau khi mang Bon ra cửa hàng mấy hôm thì vợ chồng nhà bunyeu đến và tâm sự mới bị mất 1 bé mèo ALD tên bun họ rất buồn vàn nhớ bun thậm chí lập ra 1 topic tìm Bun à xin chuộc lại nhưng vô vọng,lúc đó mình đã cảm nhận đc ở họ 1 sự yêu thương mèo rất lớn. Họ hỏi thấy các bé mèo của mình ở cửa hàng và rất thích họ hỏi đã chơi với Bon và có nguyện vọng rất muốn đón Bon về làm bạn thấy hộ ôm Bon vuốt ve và chơi với Bon mình thấy thật vui,sau khi suy nghĩ và nói chuyện với họ mình đã tin vào sự yêu thương của họ dành cho Bon và mình đã quyết định để lại Bon cho họ với giá 1tr5 kèm theo thức ăn cho Bon nữa thực sự để Bon đi mình thực sự rất rất tiếc,mình quý Bon lắm vì Bon là đứa tình cảm nhất trong gia đình:(

Sau đó hơn 1 tuần thấy có topic của bunyeu rao bán Bon mình cung thật bất ngờ,nhưng sau khi nc với bunyeu thì mình cũng có sự thông cảm và muốn mua lại Bon nhưng ban đầu bạn ấy nghi ngờ mình mua để bán lại với giá hời và k đồng ý,thấy vậy chứng tỏ bunyeu rất yêu quý bon.

Sau đó 1 ngày mình nhận đc cuộc điện thoại của hathu08 gọi và trách mình đã bán Bon:( thực sự quá bất ngờ khi hathu làm vậy.Thậm chí thu còn nghĩ mình bán Bon để chuộc lợi:( và đã lập ra topic bên Việt pet, sau khi đọc xong topic này mình đã rất muốn vào đó cmm để mọi người biết đó là mình,mình muốn rõ ràng k muốn ẩn danh hay dấu diếm gì cả vì Bon của mình nuôi thì không ai còn lạ gì nữa nhưng không thể cmm vì bị bank nick trước đó.

Đọc xong mình như muốn rụng rời tay chân,thật sự quá sock

Đã có ý kiến cho rằng mình bán mèo ăn chênh lệnh,mình mua đi bán lại mèo

trích lời bạn Linhmu_93:
"Cái người đặt mua ấy chính là người đã bán Bon cho bạn hiện nay với giá 1tr5 đó chi ạ.Lại còn suôt ngày mua mèo về rồi bán lại @.@ huhu"

Linh đã biết mình đã cmm topic của bunyeu để mua lại Bon đúng k? vậy Linh biết mình mua lại vì sao k? đó là vì mình không muốn Bon bị bán đi lần nữa mình chấp nhận mua Bon với giá cao hơn lúc mình bán cơ mà vậy bạn nghĩ mình mua để làm gì? để bán lại tiếp cho người khác kiếm lời a? Mình mặt dày lắm sao mà có thể làm như vậy? Cũng không thể trách bạn nhiều vì bạn thực sự chưa hiểu mình,những gì bạn nói ra có thể nói là thiếu suy nghĩ và căn cứ!

Trích lời hjru: "chị ơi thành viên nào nhận mèo rồi lại rao bán thế hả chị??? chị chỉ mặt ra đi !!! thành viên uy tín gì nhận em ý về rồi đem bán đi ăn chênh lệch nữa! càng đọc càng tức mấy đứa lợi dụng các em để kinh doanh !!!"

Trả lời bạn người bạn nói đến chính là mình.

Trích lời bạn bo.bo: "Đọc xong mình thấy thương Bon 1 thương bạn 10 ! Thấy con mình bị rao đi bán lại , đến tớ đọc xong tớ còn chảy cả nước mắt.... huống chi là bạn . Số nó khổ thật đấy.
Yêu cầu bạn nêu ra cái danh tính cái người mà bán Bon để ăn chênh lệch đi , loại người gì mà sao lại " khốn nạn " vậy không biết !Nêu ra đi cho nó cạch mặt bạn ạ, lập 1 top bên YTC để mod bên đấy biết đường mà xử lý cái loại người ấy !
Khổ thân Bon , đến mình là người khi bị chuyển nhà mình còn buồn 1 thời gian huống chi là mèo. Em nó sẽ bị shok tâm lí dữ lắm đấy
Đọc xong nước mắt cứ chảy ra thương cho số phận của Bon ."

Không cần ai phải lập topic gì cả mình lập đây mình là cái người "khốn nạn" mà bạn nhắc tới đây.

Trích lời bạn duy.anh:"Ôi sao khổ thân em nó vậy.

Bạn kia dù sao cũng là thành viên uy tín của 4r, bán đi bán lại thế kiểu gì chả bị phát hiện Không nuôi được thì trả về cho chủ cũ có phải đỡ bị thế này không. Bạn thì bị mất uy tín còn người bán thì hẳn niềm tin trong việc tìm chủ mới cho em Bon nữa.

"

Cảm ơn sự góp ý của bạn,mình khồn hề có ý định giấu diếm chuyện này.ban bunyeu hiện không muốn bán Bon nữa nhưng Mình đã thương lượng với bạn bunyeu là sẽ đổi Phiu (bé tai cụp của mình) để lấy Bon sau đó sẽ trao lạo Bon cho hathu08 để bạn ấy chăm sóc đc tốt hơn,vợ chồng bunyeu đang suy nghĩ và sẽ có sự quyết định vào ngày mai.Mình hy vọng sẽ đổi lại đc Bon và mong nếu đổi thì họ cũng sẽ thương yêu Phiu như vậy :( mong bunyeu trả lời mình sớm...

Mình lập topic này để mọi người biết người đó là mình và mình không muốn dấu diếm điều đó,mình xin nhận mọi sự chỉ trích hay góp ý từ các bạn.Nếu thực sự các bạn cho rằng mình là con người như vậy mình sẽ xin phép admin gỡ bỏ danh hiệu "Thành viên uy tín" của mình.

Cảm ơn các bạn đã theo dõ topic này!

bunyeu

YTC Developer
Thực sự các bạn nhiều lúc phải nên nhìn nhận sự việc từ 2 phía, chứ đừng nên nghe người này người lọ lập topic mà chưa hiểu thực hư sự việc như nào đã vào cmm chửi người ta, tớ là người mua bon đấy, hôm đến nhà Trung tớ chỉ định xem có e mèo nào thực sự ưng ý để mua về nuôi cho đỡ buồn vì đã mất bé Bun,đến cửa hàng thì gặp mỗi bé Bon và bé Bean ở cửa hàng vì Trung bảo mèo Trung để nhà người yêu mà tớ lại đến bất ngờ nên Trung k mang các bé mèo ra được.Chồng tớ vào thấy chú Bon quấn quýt, chạy chạy theo , mà chồng tớ cũng thích1 chú mèo lớn mà trông hầm hố như Bon(vì Bon mầu đen nhìn sẽ khác hơn mầu khac).hỏi trung có bán Bon ko vì VC tớ cũng k mang nhiều tiền, Trung lưỡng lự chưa muốn bán vì lí do j tớ ko biết, tớ năn nỉ vì thấy chồng tớ rất thích,cuối cùng Trung mới nhận lời , trước khi về tớ cân e Bon được có 2cân9, và nói 1 câu Bon về chị sẽ chăm Bon béo ú như a Bean nhé...Bây giờ Bon đã nặng gần 4kg, Cả vợ chồng tớ đều thích thú, yêu Bon lắm,mà Bon cũng rất tình cảm,rồi Bon động đực tớ đón Bông ở nhà mẹ đẻ về cho BOn xem như thế nào, nhưng Bông đánh cả Bon , tội nghiệp, Bông ghe gớm lắm, tớ đành bán Bông đi, ....mấy hôm sau nhận được tin mẹ chồng ốm , 2 vc phải dọn về nhà chồng , mà mẹ chồng tớ ko thích mèo đen, nhà lại gần chợ và vườn rộng xểnh ra mất ngay ,mẹ cũng đang bệnh mang về lại la nên mới đành bán Bon đi, vì thực sự khi đăng lên diễn đàn phải ngừoi yêu mèo họ mới vào và mua chứ chẳng ai ghét mèo mà lại mua cả,chứ tớ mang về nhà mẹ đẻ cũng được nhưng tớ sợ lại mất như Bun nên mới đành bán , vì người mua thường có trách nhiệm hơn...
Tất cả sự việc là như thế nên tớ nghĩ mọi người đừng thấy topic đăng lên rồi bàn tán xong đưa ra những câu làm tổn thương người khác mà chưa biết sự việc như nào, tớ chẳng bênh ai cả nhưng tớ thấy cái gì hợp lí thì nói,tớ và chồng tớ rất yêu động vật , nhiều lúc thích quá không đủ tiền mà còn đặt đồ đi để mua ....Nhưng cuộc sống có những lúc mọi thứ không như ý mình thì làm sao mình có thể theo được, còn thực sự hôm đấy Trung bán Bon cũng rất lưỡng lự và dặn dò tớ đủ kiểu, mà tớ thấy bạn ý vùa mở cửa hàng rồi chăm bao nhiêu bé thế kể cả 2 người cũng mệt nói gì ai, tớ cmm đây mong người nhìn nhận lại sự việc cho đúng. Còn về vấn đề đổi Phiu tớ cũng nói thẳng ra tớ sẽ đổi cho Trung ko phải vì Phiu đắt hơn hay gì ,(tớ muốn nói thẳng ra ở diễn đàn để có việc gì về sau mọi người dỡ bàn tán nhiều, còn ai muốn bàn tán thì gọi đt cho tớ, tớ sẽ trả lời thắc mắc cho mọi người hiểu )tớ thấy Trung khó xử trong vụ Bon,và cũng muốn thôi chủ cũ thì lại về với chủ cũ cho an toàn không lại kêu bị bán đi bán lại tớ thấy tội nghiệp Bon, khi nghe mọi người cmm nhiều quá tớ thấy nản vô cùng, cứ nhìn bon mà thấy buồn,Tớ mong nếu ai sẽ nhận Bon về thì yêu thương Bon, tớ cũng rất muốn đến thăm Bon lắm....(nếu người đó đồng ý)...Cám ơn nếu ai đọc tin này, và hãy coi việc này lắng quên đi,

meogiakhotinh

Mình là nguyenthuy bên diễn đàn Việt pet.
Gửi Trung: mình còn tưởng ai dính vào chuyện này ko ngờ là bạn. Đọc xong topic mình cũng thông cảm hơn đc phần nào. Cái mình thấy đáng trách ấy là khi bạn bán Bon đi ko nói với c Hathu 1 tiếng. Để chị ấy tin tưởng bạn, coi bạn như ng chủ cuối cùng của nó, khi bán cho bạn còn cho bạn khất tiền nữa. Để xảy ra chuyện như bây giờ, âu cũng là một bài học cho cậu nên cẩn thận lần sau.

meobeo_tracy

YTC Developer
Dù sao thì mình thấy bạn cũng đã có cách xử lí mọi chuyện sao cho hợp lý nhất rồi,mong là bạn hathu hiểu đc và thông cảm cho cả 2 bạn ấy.Có thể thời gian trc các bạn ấy chăm sóc đc nhưng chuyện gia đình rồi nhiều chuyện khác ảnh hưởng đến cs khiến ko thể chăm sóc cho bé đc nên mới fai tìm nhà khác cho bé Bon thôi.Bon về vs người chủ cũ dù bạn có chút vấn đề riêng khi nuôi bé nhưng sau những chuyện sảy ra vs Bon,mình thấy bạn là người rất thg nó vì vậy cố gắng giữ nó lại nuôi nhé!Mong là Bon ko fai chuyển nhà thêm nữa,số con lại khổ........

Ginger Cat

Mình thực sự ngạc nhiên khi bạn bunyeu cân nhắc việc đổi Bon lấy Phiu. Nếu đã vì lý do gia đình không thể nuôi mèo thì nuôi Bon hay nuôi Phiu có gì khác nhau? Vợ chồng bạn đã có tình cảm với Bon ngay khi gặp, sau 1 thời gian nuôi thì chắc chắn tình cảm ấy sâu đậm hơn. Nếu là vấn đề nằm ở Bon (Ví dụ như đến tuổi nên đánh dấu lãnh thổ lung tung hay đi ị không đúng chỗ, thường trốn nhà đi chơi nên sợ mất....) thì mình còn hiểu được việc đổi chác này.
Bạn chủ top định đổi Bon về để trả cho Hathu nhưng nếu bạn bunyeu đã quyết định không bán em ấy đi nữa thì theo mình:
1. Bạn nên giữ em ấy lại nuôi vì bạn quý em ấy và bạn chăm sóc tốt cho em ấy (bạn nuôi thời gian ngắn mà tăng được ~ 1kg, chứng tỏ bạn mát tay chăm mèo, hi hi). Bạn Hathu cũng nói không thể nuôi Bon nên về với Hathu thì Bon lại phải tiếp tục cuộc hành trình đi tìm nhà mới.
2. Trả lại mèo cho bạn chủ top và nhận lại số tiền đã bỏ ra mua mèo. Coi như bạn mượn em mèo về chơi mấy ngày đi.

Các bạn bán mèo giá bao nhiêu là tùy các bạn nhưng nếu nói đã nuôi chừng này thời gian rồi cộng thêm tiền vào giá đã mua -> giá bán thì mình thấy cứ thế nào ấy.

bunyeu

YTC Developer
Mình thực sự ngạc nhiên khi bạn bunyeu cân nhắc việc đổi Bon lấy Phiu. Nếu đã vì lý do gia đình không thể nuôi mèo thì nuôi Bon hay nuôi Phiu có gì khác nhau? Vợ chồng bạn đã có tình cảm với Bon ngay khi gặp, sau 1 thời gian nuôi thì chắc chắn tình cảm ấy sâu đậm hơn. Nếu là vấn đề nằm ở Bon (Ví dụ như đến tuổi nên đánh dấu lãnh thổ lung tung hay đi ị không đúng chỗ, thường trốn nhà đi chơi nên sợ mất....) thì mình còn hiểu được việc đổi chác này.
Bạn chủ top định đổi Bon về để trả cho Hathu nhưng nếu bạn bunyeu đã quyết định không bán em ấy đi nữa thì theo mình:
1. Bạn nên giữ em ấy lại nuôi vì bạn quý em ấy và bạn chăm sóc tốt cho em ấy (bạn nuôi thời gian ngắn mà tăng được ~ 1kg, chứng tỏ bạn mát tay chăm mèo, hi hi). Bạn Hathu cũng nói không thể nuôi Bon nên về với Hathu thì Bon lại phải tiếp tục cuộc hành trình đi tìm nhà mới.
2. Trả lại mèo cho bạn chủ top và nhận lại số tiền đã bỏ ra mua mèo. Coi như bạn mượn em mèo về chơi mấy ngày đi.

Các bạn bán mèo giá bao nhiêu là tùy các bạn nhưng nếu nói đã nuôi chừng này thời gian rồi cộng thêm tiền vào giá đã mua -> giá bán thì mình thấy cứ thế nào ấy.

Bạn ko thấy tớ nói là do Bon mầu đen sao, mẹ chồng tớ ko thích mèo đen, nhiều lí do của các cụ già mình ko hiểu được nhất là cái mê tín, ví dụ chồng bạn bảo phải mặc cái váy mầu đỏ để dự tiệc chứ e đi dừ tiệc e lại mặc váy mầu đen à,,đấy chỉ là 1 ví dụ rất đơn giản, còn theo cách suy nghĩ tớ mèo nào cũng là mèo ,đã là người yêu thương động vật , nhiều lúc tớ thấy mọi người kì thị mèo ta nhưg tơ nuôi mèo ta 5 năm thấy rất đag yêu, còn tớ mới biết về mèo tây thôi, còn giá trị mèo tớ ko biết nhiều,mọi người bảo đắt hơn thì biết vậy, nhưng suy nghĩ tớ ko phả đắt mà hám, chẳng phải nói hay trên diễn đàn làm gì, vì đầy người nói hay nhưng vẫn là nói dối nhưng ai hiểu được mình thì hiểu vậy thôi........ko muốn bình luận về ai cũng như ai bình luận về mình

Ginger Cat

ok, vậy là tất cả các lý do khác bạn đều có thể khắc phục được ngoại trừ việc mẹ bạn không thích mèo đen. Nếu mình là bạn thì mình trả lại em mèo chứ đổi làm gì mất công người ta nói mình ham mèo đắt tiền hơn (a, cái này do bạn nói ở trên chứ mình chả biết em Phiu mồm ngang mũi dọc thế nào để đánh giá đắt hay rẻ). Liệu lúc đó bạn có "cứ nhìn thấy Phiu là buồn" không? Mèo thì đầy ra đấy, bạn có thể mua 1 em mèo mới hoặc chung tay với các bạn bên Trạm cứu hộ mèo cưu mang 1 bé mèo bị bỏ rơi có phải tốt hơn việc cứ phải băn khoăn, lăn tăn thế này không?
Nếu bạn chủ top hiện không đủ tiền để trả lại bạn nên nhất định là "gán" em Phiu thì mình nghĩ bạn cũng chả hẹp hòi gì mà không cho bạn ấy trả lại tiền dần dần thay vì nhận em Phiu.

Mình nói đây là ý kiến chủ quan của mình, là nếu mình là bạn thì trong trường hợp này mình sẽ làm như thế chứ chả phải mình đánh giá, bình luận gì ai. Thực ra nếu mình là bạn thì ngay từ đầu mình đã không bán em Bon mà tặng nó cho người đáng tin cậy. Mình đã cho, tặng nhiều mèo rồi (cho mèo tây, mèo lai tây nhiều hơn cho mèo ta ấy) nhưng chưa thấy em mèo nào của mình bị mua đi bán lại cả. Với mình, mèo mình mua về mình có thể cho, tặng người khác (khi có lý do chính đáng) chứ em mèo mình được tặng thì mình nhất định sẽ nuôi dù có khó khăn thế nào.

Mối người mỗi cảnh, mình chỉ góp ý thế thôi. bạn đã quyết định thì đừng để ý lời mọi người nói làm gì.

kuytangel

T.Viên Năng Động
ok, vậy là tất cả các lý do khác bạn đều có thể khắc phục được ngoại trừ việc mẹ bạn không thích mèo đen. Nếu mình là bạn thì mình trả lại em mèo chứ đổi làm gì mất công người ta nói mình ham mèo đắt tiền hơn (a, cái này do bạn nói ở trên chứ mình chả biết em Phiu mồm ngang mũi dọc thế nào để đánh giá đắt hay rẻ). Liệu lúc đó bạn có "cứ nhìn thấy Phiu là buồn" không? Mèo thì đầy ra đấy, bạn có thể mua 1 em mèo mới hoặc chung tay với các bạn bên Trạm cứu hộ mèo cưu mang 1 bé mèo bị bỏ rơi có phải tốt hơn việc cứ phải băn khoăn, lăn tăn thế này không?
Nếu bạn chủ top hiện không đủ tiền để trả lại bạn nên nhất định là "gán" em Phiu thì mình nghĩ bạn cũng chả hẹp hòi gì mà không cho bạn ấy trả lại tiền dần dần thay vì nhận em Phiu.

Mình nói đây là ý kiến chủ quan của mình, là nếu mình là bạn thì trong trường hợp này mình sẽ làm như thế chứ chả phải mình đánh giá, bình luận gì ai. Thực ra nếu mình là bạn thì ngay từ đầu mình đã không bán em Bon mà tặng nó cho người đáng tin cậy. Mình đã cho, tặng nhiều mèo rồi (cho mèo tây, mèo lai tây nhiều hơn cho mèo ta ấy) nhưng chưa thấy em mèo nào của mình bị mua đi bán lại cả. Với mình, mèo mình mua về mình có thể cho, tặng người khác (khi có lý do chính đáng) chứ em mèo mình được tặng thì mình nhất định sẽ nuôi dù có khó khăn thế nào.

Mối người mỗi cảnh, mình chỉ góp ý thế thôi. bạn đã quyết định thì đừng để ý lời mọi người nói làm gì.

Cảm ơn những ý kiến góp ý của bạn nhưng mình nghĩ mọi chuyện đến đây dùng lại được rồi,mình lập topic này mọi người có 1 cách nhìn nhận đúng hơn về chuyện này,mình là người trong cuộc nên hiểu hơn ai hết. Đã trải qua sự việc thế này đã nói chuyện nhiều với vợ chồng bunyeu mình thấy bunyeu không phải là 1 người vụ lợi hay tham lam, mà đây là 1 người hết sức yêu mèo! Mình rất yên tâm khi họ chăm sóc Phiu . Mình khẳng định lại là trong chuyện này vấn đề không phải là chuyện tiền nong hay so đo thiệt hơn. Chúc Phiu sống khỏe mạnh ở gia đình mới :)

hathu08

YTC Developer
giờ mình mới biết topic này, xin trả lời rõ và làm rõ một số điểm sau
Mình lập topic này để mọi người biết mình là người bán Bon cho bạn bunyeu,các bạn không phải bàn tán nghi ngờ gì nữa người đó là mình KuytAngel tại sao phải dấu tên chứ???
Mình bị bank nick bên Việt pet vì đăng k đúng khu vực 1 tháng hạn đến 15/6 nhưng giờ vẫn k đăng nhập vào đc nên mình sẽ lập topic bên này vì để nói rõ hơn về chuyện này,đó là câu trả lời cho các bạn đã đọc và có những suy nghĩ cảm nhận sau khi đọc topic đc lập ra bởi hathu08 (chủ cũ của Bon,người đã bán Bon cho mình)

Thực sự những cú sock đến với mình lên tiếp,tinh thần hiện giờ thật mệt mỏi và suy sụp,mới đây thôi Phê bị hỏng 1 mắt vì cào nhau,thương phê lắm sau khi hết đợt tiêm thuốc chữa trị thấy bikawaill và bạn trai đến cửa hàng và bày tỏ sự thương cảm với Phê và đã hỏi mua lại nhưng mình k bán và tặng phê cho 2 người chăm sóc,mình vui vì đã tìm đc 1 mái ấm tốt cho Phê,sau sự việc đau lòng đó mình đã rât ân hận rất buồn vì không thể chăm sóc tốt đc các con:( dù mình k phải người trực tiếp chăm sóc mà là ny mình chăm thấy vậy cả 2 đều đau lòng lắm,cũng do k chăm sóc đc tốt,từ sau khi bắt đầu gây dựng và mở cửa hàng bán phụ kiện chó mèo thực sự cả 2 đứa không còn nhiều thời gian để chăm sóc đàn mèo nữa,vì vậy sau khi suy nghĩ mình đã quyết định tìm nhà mới cho tất cả các con đó theo mình là 1 giải pháp tốt nhất để bọn chúng đc sống khỏe mạnh và tốt hơn hiện tại :( mọi người chắc hẳn không lạ gì những topic mình lập ra để bán các bé vì không còn nhiều thời gian chăm sóc chúng.

Mình đã rao bán tất cả thậm trí bán chỉ = 1/2 lúc mình mua một số mình còn tặng,trong số mèo của mình tất nhiên có Bon,nhưng nhớ lời hứa với hathu08 khi nhận nuôi Bon mình đã rất băn khoăn và mình đăng bán tất cả trừ Bon . Đây là lời hứa của mình khi mua Bon của hathu08

trích http://myfatcat.weeb...3-nhagrave.html

còn thiếu sau:
1/ mình không chỉ cần lời hứa chăm sóc tốt, mà cái mình quan tâm lúc đó là "hứa cho Bon 1 cuộc sống ổn đinh". Bạn vui lòng confirm lại là có lời hứa trực tiếp đó không. Tất cả mọi người và bản thân bạn biết thằng Bon trước khi đến tay bạn nó trải qua gì và giờ nó cần gì. Nếu nó là 1 con mèo bình thường, qua tay 2 chủ, mình chẳng có gì cần phải hỏi ý kiến mọi người cả.

2/ Mình không hề biết gì về chuyện bạn đã bán Bon, và bạn cũng không hề có ý định nói cho mình biết, ngay cả khi chị Giang đã đăng bán Bon sau khi mua của bạn. Nhờ có các anh chị trên Việt pet nói mình mới biết.

3/ việc đàn mèo của bạn: sẽ không có ai chịu trách nhiệm về việc đó ngoài chính các bạn. Các bạn phải xác định từ khi có số lượng mèo lớn như thế, từ khi quyết định mở cửa hàng. Đó hoàn toàn không phải lí do để vịn được.

Cách đây gần 3 tuần thu nói muốn ra thăm Bon mình đã mang ra 2 lần lần đầu ny mình mang ra đúng ngày hen nhưng Thu không đến ny mình lại phải mang về thực sự là để mang Bon ra cửa hàng cũng không hể dễ dàng vì nhà ny mình cách đây gần 10km mà để Bon ở cửa hàng không đc vì thời điểm đó tại cửa hàng 15m2 có 2 bé mèo(Bean và Phê) 1 bé husky(owen) mình ngủ lại cửa hàng nữa nên thật không thể chịu nổi quá nhiều,ny mình lại phải đem Bon về đến lần sau ny mình mang Bon ra vì đã bán đi Owen rồi:( lúc đó nhắn tin cho hathu08 đến thăm Bon nhưng không thấy hồi âm cũng không thấy đến lúc đó mình thật sự buồn vì nghĩ là chắc thu nói thế thối chứ cũng không quan tâm gì Bon,nhưng sau khi việc này xảy ra mình mới biết ko phải vậy!

1/ lần 1 : hôm sau sau khi bạn nhắn tin thì mình đã qua, lúc đó bạn không để Bon ở cửa hàng nữa. Mình chủ động gọi điện xin địa chỉ ở Tây Tựu để mình trực tiếp xuống (lúc đó là 6h30' tối ) nhưng bạn lại hẹn hôm khác.

2/ lần 2, mình về QN nhà mình có tang. ngày hôm sau thấy cuộc gọi nhỡ mình đã chủ động gọi lại và gửi số tất cả bác sĩ mình có cho bạn khi bạn hỏi. lí do mất liên lạc hay sự quan tâm từ mình là không đúng.
và 1 lần mình ra cửa hàng, đã hỏi thăm Bon rất kĩ. Mình nghĩ là bạn nhớ. Nói thật, mình có qua cửa hàng bạn thì chỉ vì để hỏi thăm thằng Bon, chứ mua 2 gói pate thì trong BigC bán rẻ hơn tại cửa hàng của bạn và mình đi bigC thường xuyên hơn là đi về phía nhà bạn.

Sau khi mang Bon ra cửa hàng mấy hôm thì vợ chồng nhà bunyeu đến và tâm sự mới bị mất 1 bé mèo ALD tên bun họ rất buồn vàn nhớ bun thậm chí lập ra 1 topic tìm Bun à xin chuộc lại nhưng vô vọng,lúc đó mình đã cảm nhận đc ở họ 1 sự yêu thương mèo rất lớn. Họ hỏi thấy các bé mèo của mình ở cửa hàng và rất thích họ hỏi đã chơi với Bon và có nguyện vọng rất muốn đón Bon về làm bạn thấy hộ ôm Bon vuốt ve và chơi với Bon mình thấy thật vui,sau khi suy nghĩ và nói chuyện với họ mình đã tin vào sự yêu thương của họ dành cho Bon và mình đã quyết định để lại Bon cho họ với giá 1tr5 kèm theo thức ăn cho Bon nữa thực sự để Bon đi mình thực sự rất rất tiếc,mình quý Bon lắm vì Bon là đứa tình cảm nhất trong gia đình:(

cái tiếc hay không, không có gì để nói.
sau khi mình nói chuyện với chị Giang gần 40', chị ấy thế nào thì mình đã hiểu. lúc nói chuyện có cả thằng Bon xoắn vào điện thoại và cả chồng chị ấy. Chính mình là người nói với chị Giang là giờ mình để cho chị ấy toàn quyền quyết định. Vì về lí thì mình và chị ấy không có ràng buộc gì, mình chỉ nói với chị ấy về hoàn cảnh trước đấy của thằng Bon để chị ấy suy nghĩ và quyết định. Cả về giá bán Bon nên để như thế nào. Về tình trạng của Bon trước và sau khi về nhà chị ấy. Về thời gian chị ấy mua Bon => thời gian mình không biết Bon đã bị bán.
Sau đó hơn 1 tuần thấy có topic của bunyeu rao bán Bon mình cung thật bất ngờ,nhưng sau khi nc với bunyeu thì mình cũng có sự thông cảm và muốn mua lại Bon nhưng ban đầu bạn ấy nghi ngờ mình mua để bán lại với giá hời và k đồng ý,thấy vậy chứng tỏ bunyeu rất yêu quý bon.

Sau đó 1 ngày mình nhận đc cuộc điện thoại của hathu08 gọi và trách mình đã bán Bon:( thực sự quá bất ngờ khi hathu làm vậy.Thậm chí thu còn nghĩ mình bán Bon để chuộc lợi:( và đã lập ra topic bên Việt pet, sau khi đọc xong topic này mình đã rất muốn vào đó cmm để mọi người biết đó là mình,mình muốn rõ ràng k muốn ẩn danh hay dấu diếm gì cả vì Bon của mình nuôi thì không ai còn lạ gì nữa nhưng không thể cmm vì bị bank nick trước đó.

Đọc xong mình như muốn rụng rời tay chân,thật sự quá sock

Đã có ý kiến cho rằng mình bán mèo ăn chênh lệnh,mình mua đi bán lại mèo

xin hỏi bạn 1 câu: mình có 1 câu nào nói bạn ăn chênh lệch khi mua bán mèo. Tất cả các tin nhắn của 2 bên mình đều lưu lại trong thư mục riêng và trên máy tính. mình có thể công khai tất cả.
ai nuôi con mèo mà chẳng biết 2 tháng mất 500k là chuyện bình thường. Mua 1tr bán 1tr rưỡi, chẳng ai trách được là kiếm lời trên con mèo ấy cả.

bạn có nhớ mình trách bạn cái gì không. Mình chỉ đặt ra vài câu hỏi, sau bao nhiêu ngày mình không hề nhận được câu trả lời thỏa đáng, những lời vòng vo giải thích không hề có nội dung mình quan tâm.

1/ bạn nghĩ mình không có 1tr rưỡi để đón Bon khi bạn không nuôi được Bon sao? tại sao không nuôi được nó, không nói với mình. Bạn thừa biết là khi mình rao bán Bon, có rất nhiều người hỏi, thích nó nhưng mình lại bán cho bạn. Giờ tìm chủ cho nó không phải là khó, sau phải đến cái nước bán vội bán vàng thế? Bạn không có chủ định bán Bon đúng không? ok, vậy tại sao anh chị Giang hỏi bạn lại bán luôn? bản thân chị Giang ngay từ đầu đã không muốn mua Bon vì Bon là mèo đen, nhưng chị ấy chỉ có tầm 2tr đổ lại, không mua được những đứa khác nhà bạn, và đã hỏi bạn có đứa nào tầm giá đó không.

2/ bạn bất ngờ khi mình làm vậy? gì cơ, bạn bất ngờ khi mình biết mà gọi điện cho bạn á?
bạn nghĩ là mình sẽ cảm ơn bạn vì bạn bán Bon cho chủ tốt sao? xin lỗi bạn nhé, cái mà mình tin tưởng ở bạn là bạn có thể cho nó 1 cuộc sống ổn định chứ không phải là tin bạn tìm được cho nó chủ thế hệ F5 nuôi nó tốt.

Linh đã biết mình đã cmm topic của bunyeu để mua lại Bon đúng k? vậy Linh biết mình mua lại vì sao k? đó là vì mình không muốn Bon bị bán đi lần nữa mình chấp nhận mua Bon với giá cao hơn lúc mình bán cơ mà vậy bạn nghĩ mình mua để làm gì? để bán lại tiếp cho người khác kiếm lời a? Mình mặt dày lắm sao mà có thể làm như vậy? Cũng không thể trách bạn nhiều vì bạn thực sự chưa hiểu mình,những gì bạn nói ra có thể nói là thiếu suy nghĩ và căn cứ!

cái hỏi mua lại đó, tin nhắn của chị Giang trả lời là"em mua lại để bán lại cao hơn "ấy. có phải là bạn hỏi sau khi mình gọi điện cho bạn, mình nói với bạn là giờ cái bạn cần để cửa hàng bạn tồn tại là cái uy tín của bạn, mà cái uy tín của bạn quyết định bởi việc làm của bạn, mình đang chờ việc làm của bạn.

đừng trách cái Linh hay bất cứ ai ở Việt pet cả, có thể họ không hiểu vấn đề của bạn, ngay cả chị Giang và mình cũng không hiểu. Vì bạn chẳng nói gì với chị Giang về chuyện thằng Bon cả, cũng chẳng nói gì với mình về chuyện bán Bon cả. Nên là người ngoài nhìn vào thì thấy thế đấy.

Mình đã nói với bạn mình sẽ không bình luận gì trên Việt pet cả, mình cũng sẽ không đi pm cho từng người theo kiểu "Linh ơi, em đừng nói quá thế, chuyện là thế này thế này..." toàn bộ cái mình viết trên Việt pet là tình trạng thực của thằng Bon, điều duy nhất mình muốn lúc đó là có ai đó có TÂM thực sự dang tay cưu mang nó, vì nói thẳng ra là chị Giang đăng tin như thế khó bán được (chuyện này mình cũng đã trao đổi hết với chị Giang rồi)

Mình đã chấp nhận chuyện cho đến khi người yêu gọi điện cho mình, nói thật mình chẳng thấy nó có ý nghĩa gì cả. Mình biết bạn là ai? mình có gặp bạn lần nào chưa? mình có gửi gắm Bon cho bạn à mà bạn nói với mình như thế? những cái bạn nói mình nghe Trung nói hết rồi, mình trả lời hết rồi. Cái câu mình hỏi Trung Trung không trả lời được thì bạn có trả lời được hay không? không.

mình rút hoàn toàn trong chuyện này, ngay cả khi mọi người hỏi mình qua Ym mình cũng không trả lời vì lời hứa "không nói gì thêm về chuyện Bon" với bạn. (em cảm ơn các anh chị đã quan tâm, nhất là chị Milky còn chủ động bảo cho em mượn tiền để chuộc lại Bon, em xin lỗi đã không trả lời mọi người). Và quan trọng nhất là khi mình nói với chị Giang là :" xin chị giúp em, giờ nó về với em rồi lại phải đi tìm chủ mới cho nó nữa, em không chịu nổi. Và em không tin vào cái khả năng nhìn người của mình nữa rồi, giờ mọi chuyện là do chị quyết định."

vì nói thẳng toẹt ra, cái uy tín hay chuyện làm ăn của bạn chẳng liên quan gì đến mình. Hôm đấy người yêu bạn gọi điện cho mình rất là bức xúc vì bị "Việt pet hiểu lầm và tẩy chay". Mình có thể khẳng định với bạn là những thành viên mà mình quen thân ấy, họ cũng chưa từng mua hàng của bạn trước khi có chuyện xảy ra đâu. Lí do tại sao thì chắc là bạn buôn bán, bạn cũng hiểu.

Mình chỉ quan tâm đến thằng Bon, tự dằn vặt mình khi mà chính mình không thể tìm được chủ tốt cho nó. Nói thêm cho bạn biết là khi mình bán Bon cho bạn mình với người yêu mình đã giận nhau 1 trận to chưa từng có vì anh ấy hoàn toàn không đồng ý. Vậy mà mình tin đấy.

Mình nói rõ trong tin nhắn cuối cùng rồi, khi bạn trả lời được 2 câu hỏi của mình thì mình sẽ xin mod xóa toàn bộ topic liên quan và sẽ giải thích riêng sau. Không thấy có tin nhắn trả lời.

Còn Việt pet là thế,mọi người coi trọng chuyện nuôi mèo đến mức bất thường (em xin lỗi, em cũng thế). mình không hề viết bài vào topic mua bán của chị Giang mà lập topic trong Bạn và mèo của bạn, là chỗ có những thành viên lâu năm, những người đã biết Bon trước cả bạn. Đó là người thân của mình để cho mình tham khảo ý kiến đúng như mình ghi trong topic. Chứ mình mà có ý định nói bạn buôn bán hay cái gì đấy thì mình sẽ đi comment ở từng topic mua bán của bạn, thậm chí rải luôn tờ rơi trước cửa hàng của bạn để ghi hình thằng Bon đấy chứ mình sợ cái gì. Khi bạn đã tham gia, khi bạn đã làm, thì bạn phải chấp nhận và chịu trách nhiệm với hành động của mình.

2 câu hỏi từ tin nhắn đầu tiên đến tin nhắn cuối cùng của mình vẫn không có trả lời. Bạn càng nói mình càng thấy bạn tốt, chỉ có 2 vấn đề chính ấy thì không hiểu được thôi.

cảm ơn tất cả mọi người đã quan tâm.

Status
Không mở trả lời sau này.