• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó tiêu chảy

PhanMy

con Bún nhà e 2 ngày nay bỏ ăn
Ko ủ rũ. Vẫn hoạt động bình thường . Hôm nay e lại thấy nó tiêu chảy. Phân nâu. Tanh lắm. Không hẳn là bỏ ăn. Thịt còn ăn dc nhưng lại k ăn cơm. Tr khi bệnh tai nó đứng. Từ ngày như v thấy tai nó dần dần cụp xuống
giúp e vs . có phải bị care k
Nó là chó con 3thág rưỡi r

Dr.Pet

Member
con Bún nhà e 2 ngày nay bỏ ăn
Ko ủ rũ. Vẫn hoạt động bình thường . Hôm nay e lại thấy nó tiêu chảy. Phân nâu. Tanh lắm. Không hẳn là bỏ ăn. Thịt còn ăn dc nhưng lại k ăn cơm. Tr khi bệnh tai nó đứng. Từ ngày như v thấy tai nó dần dần cụp xuống
giúp e vs . có phải bị care k
Nó là chó con 3thág rưỡi r
cún nhà em đã tiêm vaccine va tẩy giun chưa
+ Trường hợp chưa tiêm vaccine mà cún nhà bạn có triệu chứng như sau thì rất có khả năng bị bệnh parvovirus
" Bỏ ăn, nôn nhiều, tiêu chảy lẫn máu (màu máu cá) mùi rất tanh, ( tanh nồng lên ý)". Nếu dính trường hợp này thì không có thuốc đặc hiệu điều trị virus em nhé. Chỉ có điều trị triệu chứng và nâng cao sức đề kháng thôi, nếu qua được 5 ngày thì tỷ lệ thành công cao. ( tại sao lại thế? vì cái này là chuyên môn, anh giải thích chắc em cũng khó hiểu) :))
--> Phác đồ điều trị nè:
+ em dùng thuốc cắt nôn
+ Truyền dịch Gluco và ringer lactat truyền chậm cả ngày em nhé
+uống men tiêu hóa
+ uống smecta
+ dùng thuốc kháng sinh đặc trị nhiễm khuẩn đường tiêu hóa
+ nếu cún nhà em đau bụng mà kêu ư ử, tiêu chảy nhiều lần liên tục, thì em dùng thuốc atropin tiêm dưới da em nhé.
--> liệu trình 3 -5 ngày
+ Trường hợp đã tiêm 2 mũi vaccine trở lên
- nếu mũi thứ nhất là 5 bệnh và mũi thứ hai là 7 bệnh với các triệu chứng như trên thì khả năng mắc bệnh coronavirus. bệnh này thì tỷ lệ thành công cao hơn. Cũng giống như phác đồ như trên
- nếu hai mũi là 7 bệnh, thì nguyên nhân có thể là
* Nhiễm giun đũa và giun móc. Phân màu nâu thì khả năng giun móc là nhiều
* Ăn thức ăn không đảm bảo vệ sinh, hoặc thay đổi thức ăn gây ra rối loạn tiêu hóa mạnh
Nếu là 2 nguyên nhân trên thì điều trị rất dễ