• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó Liếm vào vết thương hở có sao không ?

Chó em mới đi mổ Hernie và đã cắt chỉ 2 bên háng , nhưng 1 bên đã chưa lành nên bị hở . Em có đi cho bác sĩ phẫu thuật coi bác sĩ nói không sao chỉ cần rửa nước muối thay băng mỗi ngày là lành . Nhưng sáng nay 5h em đi vệ sinh lên thì thấy chó em đang liếm vào vết thương do băng bị bung ra , em liền rửa lại bằng nước muối và thay băng khác cho nó luôn . Cho em hỏi nó liếm vào như vậy có sao k ạ , em rửa lại rồi có cần thiệt đưa lên bs không vì bs ở rất xa ạ . Em cãm ơn

Ko sao đâu bạn, bạn vệ sinh sạch sẽ rồi băng lại là được rồi. Khi nào vết thương bắt đầu khô và se thì bạn nên tháo băng ra.
Bạn có thể dùng thêm dung dịch Iodine vệ sinh vết thương, rất tốt.
Thanks bạn , nhưng thời gian lành là bao lâu , vết hở hơi sâu á

liếm phải chỗ băng rồi thì ko sao, nếu liếm phải vết thương hở là nhiễm trùng sẽ lâu khỏi hơn ban ah

Mình k biết nó có liếm vào vết thương k , nhưng mình đã rửa lại bằng nc muối và băng lại rồi theo dõi trong ngày qua k có biểu hiện gì khác thường ạ , mình k biết bao lâu nó lành . Bạn biết k nhắm khoảng cho mình vs

kiwi1106

Well-Known Member
Cái này ko thể nói được bạn ạ, mình ko phải bác sĩ. Chỉ là chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn thôi. Bạn đừng cho cún vận động mạnh, nên tạm thời xích hoặc ở trong lồng nếu cún thuộc loại nghịch ngợm. Vết thương cần có thời gian để lành lại, mình ko vội được đâu.

Last edited:
Cái này ko thể nói được bạn ạ, mình ko phải bác sĩ. Chỉ là chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn thôi. Bạn đừng cho cún vận động mạnh, nên tạm thời xích hoặc ở trong lồng nếu cún thuộc loại nghịch ngợm. Vết thương cần có thời gian để lành lại, mình ko vội được đâu.
Cãm ơn bạn

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
Mình k biết nó có liếm vào vết thương k , nhưng mình đã rửa lại bằng nc muối và băng lại rồi theo dõi trong ngày qua k có biểu hiện gì khác thường ạ , mình k biết bao lâu nó lành . Bạn biết k nhắm khoảng cho mình vs
tùy vào cơ địa và vết thương, ko thể nói trc đc bạn ah, liền vết thương, lên da, trở lại bình thường