• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó không nhận chủ

Tisumy

Mình có nuôi 1 thằng chó 4 tháng tuổi, bacgiê lai pitbull. Thằng này thì chưa hung dữ lắm vì mình hay thả nó ra cho nó chạy loanh quanh nhà. Nhưng có cái tật hay cắn, dù là cắn giỡn, nên thường bị mình cho anh bộp tai. Nhưng vấn đề nằm ở chỗ con này ở nhà mình kiu thì ko nghe, mình về cũng không thèm mừng. Nhưng gần nhà mình có thằng em họ, thằng ku này cứ nghe tiếng nó là mừng, nhảu tưng tưng. Tóm lại mình là chủ nó, nhưng kiu nó thì nó làm lơ, còn bất kỳ ai kiu nó cũng chạy lại. Gặp ai cũng mừng , gặp mình thì làm lơ. Quá đáng hơn lại mình cầm đồ ăn trong tay, kiu nó lại ăn nó cũng ko thèm quan tâm. Cho mình hỏi h mình phải tập thằng ku đó sao để nó nghe lời mình, xem mình là chủ
Ah mà thằng này thì khôn , không phải chó ngu. Em gái mình tập cho nó ngồi theo lệnh, đi vệ sinh rất nhanh, 3 ngày là được. Nên thằng này nó không có thiểu năng nha bà con

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Chịu khó chơi cùng nó nhiều hơn. Tối tối mát trời dắt nó đi dạo. Rảnh rỗi kéo nó ra ôm ấp chải lông rồi cho ăn....
Dần nó sẽ quen bạn à.

Ji Bro

Member
Cách nhanh nhất huấn luyện chó với bất cứ việc gì là qua đường dạ dày.

Phải cho nó đói, thật đói vào. Rồi đến bữa mới băt đầu cho ăn ít ở mức vẫn thòm thèm, và luôn phải mình là người cho nó ăn chứ không để thằng em họ gì đó làm nhé. Trong lúc nó ăn thì vuốt ve gãi cho nó. Cứ như vậy một thời gian chắc chắn sẽ biết quý chủ ngay. Vì nó hiểu cứ gặp người nào thì nó sẽ được cứu đói và vuốt ve.

Nếu cảm thấy chưa đủ thì kết hợp cả chuyện thả đi chơi, tức là cứ nhốt nó trong 1 phòng hay không gian nhất định (chuồng thì hơi tù túng), nếu có thể hãy lúc nhốt thì bảo thằng em họ làm :))) đến lúc ok thì chính mình mới thả ra và dẫn đi chơi thì nó sẽ hiểu gặp mình mới được đi chơi. Nó sẽ xác định ai là quan trọng với nó ngay.