• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

cho hỏi cách huấn luyện chó

Insa

Yêu chó
hai chú nhà em nó nghịch như giặc cứ mỗi lần cho nó đi ra ngoài chơi là nó kéo xích chạy một mạch một con thì có thể chứ hai thì hơi khó.Ai có cách nào giúp em với không dạy lớn lên nó hư mất :lac_dau: :lac_dau: :lac_dau: :lac_dau: :lac_dau: :lac_dau: :lac_dau:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Kéo nó théo hướng bạn muốn, chịu khó dạy từng con một nhé.
Nếu nó ko nghe lời thì mang theo cái cây, lúc nó ghì thì quất.

Chó nó hư thì phải dạy. Gặp con nào nhỏ thì cứ ghì đầu nó, xong tát vào mõm, banh hàm nó ra, nắm chặt, nhiều lần như vậy thì nó biết, bạn là chủ, phải nghe lời.
Còn con nào gầm gừ hổ báo thì kiếm cái cây, quất phủ đầu nó một phát, cho nó cúp đuôi rên ư ử là ok, nhớ phát vào mông thôi nhé, một phát, thật mạnh. Để lần sau nó thấy bạn cầm cây là im thít, cúp tai nằm rạp xuống là ok.

Insa

Yêu chó
Bobeouuu said:
Kéo nó théo hướng bạn muốn, chịu khó dạy từng con một nhé.
Nếu nó ko nghe lời thì mang theo cái cây, lúc nó ghì thì quất.

Chó nó hư thì phải dạy. Gặp con nào nhỏ thì cứ ghì đầu nó, xong tát vào mõm, banh hàm nó ra, nắm chặt, nhiều lần như vậy thì nó biết, bạn là chủ, phải nghe lời.
Còn con nào gầm gừ hổ báo thì kiếm cái cây, quất phủ đầu nó một phát, cho nó cúp đuôi rên ư ử là ok, nhớ phát vào mông thôi nhé, một phát, thật mạnh. Để lần sau nó thấy bạn cầm cây là im thít, cúp tai nằm rạp xuống là ok.
thế có hơi mạnh tay không bạn nhỉ :lac_dau: :lac_dau: :lac_dau: :lac_dau:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Insa said:
thế có hơi mạnh tay không bạn nhỉ :lac_dau: :lac_dau: :lac_dau: :lac_dau:
Bt, nhà mềnh toàn dạy thế, nhưng mà hư quá thì mới mạnh tay thôi, chứ còn như bạn thì chỉ cần kéo nó theo hướng ngược lại là ok.

Tại dưới ngoại mình nuôi heo, nên phải nuôi mấy em bẹc rê để canh trộm í, ko dạy từ bé thì lớn nó vồ chết luôn :v, mà mấy em hầm hố đó thì phải gậy gộc mới dc bạn ạ :).

MECSADEC

NGười anh Vĩ đại
Khi bạn dắt cho ra ngoai, lúc đầu bạn và con chó đứng cạnh nhau nhưng rồi con chó chạy lên phía trước....

Bước 1: Khi con chó chạy trước kéo dây, bạn lập tức dừng lại và đứng im. Cứ đứng im 1 chỗ đó đợi đến khi nó bị căng dây xích sẽ dừng lại và quay đầu về nhìn bạn. Ngay khi nó quay lại và sợi dây xích trùng xuống, bạn bấm Clicker

Bước 2: Ngay khi vừa bấm Clicker, bạn tiến lại đứng cạnh cún

Bước 3: Khi bạn đứng cạnh rồi thì thưởng đồ ăn cho nó

Lúc này vị tri của bạn và của con chó đã ở gần nhau như lúc vửa ra ngoài chó chưa chạy lên trước.
Lặp đi lặp lại từ bước 1 - 3 nhiều lần chó sẽ hiểu chỉ có ở gần chân chủ mới được thưởng, chạy trước sẽ bị kéo dây và không được gì. Lúc này bạn đã bước đầu thành công trong việc dắt chó mà nó ko kéo dây xích rồi, sau 1 số lần luyện đi luyện lại, chó chỉ đi cạnh bạn để được thưởng chứ ko chạy lên nữa.

Để chó càng ngày càng nhuần nhuyễn và để ý hương đi của bạn hơn, thay vì đi thẳng, bạn hãy đi thẳng kết hợp rẽ trái, rẽ phải và quay đầu lại đột ngột để chó phải đi theo. Nếu chó có lúc nào đó ko để ý mà quay qua hướng nào đó, bạn hay rẽ về hướng ngược lại hướng nó quay.

Thế thôi ^^

CHúc các bạn thành công!

**Bài viết được dịch từ cuốn sách: Dog tricks - Fun and games for your clever canine (Mary Ray + Justine Harding)

Đây là clip hướng dẫn cụ thể như những gì mình viết ở trên:

http://www.youtube.com/watch?v=sFgtqgiAKoQ

Insa

Yêu chó
thanks bạn nhìu nha nhưng mỗi tội mình không biết mua Clicker trên đất vinh cả mua trên mạng thì hơi sợ sợ :sadcorner: :sadcorner: :sadcorner: :sadcorner: :sadcorner:

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Làm j mà sợ đâu. Mấy chục nghìn thui mà bạn. Giả sử bị lừa thì coi như là mất. Đừng quan trọng hóa quá.