• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cho Hỏi Cách Chăm Sóc Bé Gấu,huhu,Đang Gấp

Mr Lam

Member
chả là mình đang tính rước em cún gấu về nuôi,mà nghe nói chó gấu về Vn thì sức đề kháng yếu lăm,hay bị bệnh nữa
Mọi người có ai biết cách chăm sóc cún gấu bày mình với!
Mình đang thắc mắc về cách tiêm ngừa cho cún(giá cả khoảng bao nhieu,ở HCM thì tiêm ngừa cún ỡ đâu)
Chế độ dinh dưỡng cho cún gấu
Cách phát hiện cún gấu bị bệnh
Cách chăm sóc lông chó gấu để được bộ lông mềm mượt
Mọi người vào topic góp ý nhé,mình mong rep của các bạn lắm!
:sadcorner: :sadcorner: :sadcorner: :sadcorner:

mangaka

YTC Developer
haizzz... khi thì mình nghe là chó gấu vốn cũng thuộc dòng chó ta, khi thì nghe là chó gấu là loài của TQ...vvv... nói chug là loài này khá ít thông tin để tìm hiểu. .. bạn thử hỏi những người nuôi loài chó này xem

Gau.iu

Member
Hjj bạn. Chó Gấu thực chất là giống của TQ bạn ah. Mình đang nuôi 1 em nak ^^. 2 tháng tuổi thôi, pé mình cũng đang bệnh nhưng nhẹ thôi ko ji fai lo lắng cả vì do mình để ý pé nhìu nên đưa đi bs sớm.
Thật sự mà nói chó Gấu khó nuôi thật, nhug chỉ khó ở chó con thôi bạn và mình nghĩ pé nào còn nhỏ cũng khó nuôi hết mà ^^.
Bạn cứ mạnh dạn nuôi pé, mình có vài kinh nghiệm chia sẽ bạn như sau:
1. Bạn cần chọn nơi bán chó uy tín để mua, cạch Lê Hồng Phong ra bạn nhe.
2. Sau khi mua về bạn đưa pé ra ngay cơ sở thú y uy tín để kiểm tra sức khoẻ tổng quát cho pé và xin bác sĩ ngày đưa pé đi chích ngừa các loại bệnh nguy hiểm.
3. Đưa pé về nhà nè: ko cho pé ngủ máy lạnh hay ngủ quạt, ko cho ăn thức ăn chứa dầu mỡ (tốt nhất cho pé ăn cơm trộn với thịt băm), tuyệt đối ko cho uống sữa.
4. Theo dõi các hiện tượng sinh hoạt của pé để lỡ pé có dính bệnh mình cũng phát hiện sớm đc: xem pé có chịu ăn ko, dễ ngủ ko, theo dõi pé đi ngoài phân đặc hay lỏng có mùi quá là khó chịu ko (lỏng là đưa đi bs ngay đó), xem pé có hắt xì, sổ mũi hay ho khạc ko (có ít cũng đưa đi khám) Dù pé nhà bạn rất hiếu động nhưng có 1 trong những hiện tượng trên bạn đưa pé đi bs ngay nha.
Mình chịu khó cẩn thận sớm chút vẫn hơn bạn ah...bạn sẽ càng phải để ý kỹ pé hơn nếu pé chưa ngừa mũi đầu tiên nhé vì pé sẽ chẳng có chút đề kháng nào đâu, dính bệnh 1 phát rất nhanh yếu.
Thân bạn ^^ mình iu Gấu nhà mình lắm hjj..

Gau.iu said:
Hjj bạn. Chó Gấu thực chất là giống của TQ bạn ah. Mình đang nuôi 1 em nak ^^. 2 tháng tuổi thôi, pé mình cũng đang bệnh nhưng nhẹ thôi ko ji fai lo lắng cả vì do mình để ý pé nhìu nên đưa đi bs sớm.
Thật sự mà nói chó Gấu khó nuôi thật, nhug chỉ khó ở chó con thôi bạn và mình nghĩ pé nào còn nhỏ cũng khó nuôi hết mà ^^.
Bạn cứ mạnh dạn nuôi pé, mình có vài kinh nghiệm chia sẽ bạn như sau:
1. Bạn cần chọn nơi bán chó uy tín để mua, cạch Lê Hồng Phong ra bạn nhe.
2. Sau khi mua về bạn đưa pé ra ngay cơ sở thú y uy tín để kiểm tra sức khoẻ tổng quát cho pé và xin bác sĩ ngày đưa pé đi chích ngừa các loại bệnh nguy hiểm.
3. Đưa pé về nhà nè: ko cho pé ngủ máy lạnh hay ngủ quạt, ko cho ăn thức ăn chứa dầu mỡ (tốt nhất cho pé ăn cơm trộn với thịt băm), tuyệt đối ko cho uống sữa.
4. Theo dõi các hiện tượng sinh hoạt của pé để lỡ pé có dính bệnh mình cũng phát hiện sớm đc: xem pé có chịu ăn ko, dễ ngủ ko, theo dõi pé đi ngoài phân đặc hay lỏng có mùi quá là khó chịu ko (lỏng là đưa đi bs ngay đó), xem pé có hắt xì, sổ mũi hay ho khạc ko (có ít cũng đưa đi khám) Dù pé nhà bạn rất hiếu động nhưng có 1 trong những hiện tượng trên bạn đưa pé đi bs ngay nha.
Mình chịu khó cẩn thận sớm chút vẫn hơn bạn ah...bạn sẽ càng phải để ý kỹ pé hơn nếu pé chưa ngừa mũi đầu tiên nhé vì pé sẽ chẳng có chút đề kháng nào đâu, dính bệnh 1 phát rất nhanh yếu.
Thân bạn ^^ mình iu Gấu nhà mình lắm hjj..
vậy chó gấu nhà bạn mua ở đâu vậy........mình cũng đang tìm mà sợ LHP lắm...........tìm đỏ mắc mà k thấy đâu

Natsuko

Nhà mình cũng từng nuôi 2 em gấu đen nên cũng nhìu kinh nghiệm nuôi chó gấu lắm.Hiện giờ thì đang nuôi thêm 1 bé gấu vàng.
1.Chế độ dinh dưỡng của gấu con,bạn nên cho gấu con uống sữa cỡ 3 bữa 1 ngày hoặc cho ăn chao.Còn gấu lớn thì cho ăn cơm với thịt băm hoặc cho bé ăn cơm với nước canh.Thỉnh thoảng cho bé ăn trái cây để lông của bé đẹp và đỡ rụng hơn.
2.Thấy bé gấu hoạt động ít linh hoạt hơn mọi ngày thì xác cmn định là bé bị bệnh
3.Cho bé ăn trái cây,nhất là mít ấy để lông bé đẹp mượt.Lên thú y mua thuốc hình cây lược về chải cho bé 1-2 lần/tuần

Last edited: