• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cho em xin ít kinh nghiệm nuôi 1 đôi bear

toi_la_sao_lonely

YTC Developer
Em mới mua 1 đôi bear nuôi đc khoảng hơn 1 tuần thôi chúng cũng chỉ khoảng hơn 2 tháng tuổi 1 chút
mấy hôm nay thấy con cái hay cắn đuổi con đực rồi tha hết thức ăn về 1 góc ko cho con đực ăn còn cắn phá lung tung đồ đạc con đực thì ăn ít hơn và uống khá nhiều nước
Em muốn hỏi là liệu con cái có phải mang bầu rồi ko và cách chăm sóc ntn

milkchocolate

T.Viên Năng Động
Mình nghĩ là vì 2 pé ghét nhau đó bạn :143163ljogging:
hì hì, nói giỡn vậy thôi! thật ra bạn không nên nuôi các bé chung với nhau! chỉ nuôi khi nào chúng tới tuổi sinh sản và bạn muốn phối giống chúng thoy! còn lại bạn nên tách chuồng ra

milkchocolate

T.Viên Năng Động
à, nhắc nhở bạn 1 vấn đề là bạn phải post các bài về hỏi đáp vào chuyên mục Hỏi đáp các vấn đề về bệnh cho Hamster nhé! ^^

mình đã chuyển bài của bạn về đúng chuyên mục rồi! lần sau chú ý giúp mình 1 chút nhé! cảm ơn bạn ^^

toi_la_sao_lonely

YTC Developer
Nếu gét thì chúng phải cắn nhau từ đầu chứ đằng này nuôi đc hơn 1 tuần rồi mới bắt đầu cắn nhau mà theo như mình tìm hiểu thì bear 2 tháng tuổi cũng sinh sản đc rồi
Mình tách chuồng đc 2 ngày rồi con đực chỉ uống nhiều nước ăn cực ít có vẻ nó yếu đi nhiều mua cái gì nó cũng ko ăn.Con cái thì vẫn chạy nhảy tốt.Đưa cái gì cũng ăn nhưng chỉ ngậm trong miệng 1 lúc sau lại chạy về 1 góc nhả ra.Mình thì mình chỉ lo cho con đực thôi tại nó ko chịu ăn mà thấy yếu đi từ hôm tách chuồng,thả 2 con trở lại thì nó cắn nhau ngay lập tức :((
Ai có kn giúp tớ với nào

toi_la_sao_lonely

YTC Developer
hic sao mọi người vào đọc mà ko cm lại cho em thế.Con đực của em nó nằm góc lồng suốt ngày cứ lử lử sao ý
Chỗ em sống chẳng có thú ý đâu ko làm gì chắc nó die mất huhu :07: :D :th_haha_hammer:

Ngưu Ma Vương

T.Viên Năng Động
Ngoài ra bé còn những triệu chứng nào nữa k bạn? Bế bé lên ktra xem có bị sưng hay bị thương ở đâu k? Bạn phải tả rõ ra chứ chung chung như thế thì mình cũng k biết bé bị làm sao luôn :(

milkchocolate

T.Viên Năng Động
lúc đầu mình nghĩ bé bị biếng ăn hay hoặc bệnh ji trong người, nhưng sau mình nghĩ đến khả năng bé bị con cái cắn
bạn xem bé có bị chảy máu ở đâu không? hoặc có bị ói mửa hay có triệu chứng ji khác thường không nhé!

toi_la_sao_lonely

YTC Developer
Cắn ko chảy máu cũng ko có triệu chứng gì cả chỉ ngủ nhiều ăn ít và uống nhiều nước bế lên ít có phản ứng như trước và hay lẩn vào những góc khuất nằm
Hay là nó sợ,bị cắn nên tâm lý ko đc bình thường nhỉ
Ak!thế chuyện con cái đưa cái gì cũng ngậm vào mồm ko nuốt mà ngậm xong nhả hết về 1 góc có bt ko vậy mấy anh chị

Ngưu Ma Vương

T.Viên Năng Động
Cắn ko chảy máu cũng ko có triệu chứng gì cả chỉ ngủ nhiều ăn ít và uống nhiều nước bế lên ít có phản ứng như trước và hay lẩn vào những góc khuất nằm
Hay là nó sợ,bị cắn nên tâm lý ko đc bình thường nhỉ
Ak!thế chuyện con cái đưa cái gì cũng ngậm vào mồm ko nuốt mà ngậm xong nhả hết về 1 góc có bt ko vậy mấy anh chị

Có lẽ bé đực do bị cắn nhiều nên giờ bị stress rồi. Bạn nên cho bé đực yên tĩnh, có thể cho wheel vào để bé chạy, cho ăn cánh hoa hồng để giảm stress. Còn bé cái làm như thế là chuyện rất bình thường, hầu như bé hams nào cũng làm vậy, ngậm hết thức ăn vào để dự trữ rồi nhả vào góc chuồng chọn lọc và ăn dần. Bé cái thì ko làm sao đâu, có gì bạn nhớ cập nhật tình hình bé đực nhé. Chúc bé nhà bạn mau khỏe ^^~

toi_la_sao_lonely

YTC Developer
Cánh hoa hồng thì nó ko ăn.Tớ toàn cho ăn linh tinh mỗi thứ 1 ít cũng chẳng bít nó thích gì
Hì thế mấy con hamster nhà cậu thích ăn gì nhất

Ngưu Ma Vương

T.Viên Năng Động
Cánh hoa hồng thì nó ko ăn.Tớ toàn cho ăn linh tinh mỗi thứ 1 ít cũng chẳng bít nó thích gì
Hì thế mấy con hamster nhà cậu thích ăn gì nhất

Ăn cánh hoa hồng để giảm stress thôi chứ ko quan trọng mấy. Mình cho bé ăn thức ăn trộn mua ở shop nên hầu như cái gì bé cũng thích ăn hết ^^ Nhưng các bé thích ăn hạt hướng dương và phô mai nhất. Toàn đút cho phồng má lên rồi giấu vào 1 góc ăn thôi ^^

toi_la_sao_lonely

YTC Developer
Hờ hướng dương cho ăn suốt nhưng có vẻ nó ko thích lắm
Chiều nay sau thử nghiệm phát hiện lý thú là nó thích ăn rau muống :lau_mo_hoi: :Onion48: bỏ mấy cọng vào thấy ăn ngon lành
Chả bít ntn nuôi theo kiểu Trạng Quỳnh nuôi mèo vậy

milkchocolate

T.Viên Năng Động
^^ hì hì, cho bé bổ sung chất xơ thì tốt nhưng đừng cho bé ăn nhìu rau quá, bạn thử cho bé ăn phô-mai chưa?

toi_la_sao_lonely

YTC Developer
Phô-mai nó ko ăn đâu 2 con chuột quái lạ bánh kẹo bim bim đường sữa phô-mai chẳng bao giờ ăn cả toàn ăn linh tinh
Mà trong các món thấy có mỗi rau muống bỏ vào là nó ăn hết còn lại những thứ khác chỉ ăn có tý tý
Bt 1 ngày cho ăn gạo,đậu tương,hướng dương,hoa quả sấy với hạt kê nữa

Pilovepet

LOVE ANIMAL
Phô-mai nó ko ăn đâu 2 con chuột quái lạ bánh kẹo bim bim đường sữa phô-mai chẳng bao giờ ăn cả toàn ăn linh tinh
Mà trong các món thấy có mỗi rau muống bỏ vào là nó ăn hết còn lại những thứ khác chỉ ăn có tý tý
Bt 1 ngày cho ăn gạo,đậu tương,hướng dương,hoa quả sấy với hạt kê nữa

bạn nên nghiên cứu kỹ về khẩu phần ăn, bạn cho bé ăn linh tinh nhiều quá nhỡ bé bị tiêu chảy thì không hay, mình nghĩ bé đực của bạn bị trầm cảm rồi! Mấy bé nhà mình mang thai lại chả cắn nhau bao giờ, lại còn quấn nhau hơn chứ :rolleyes: