• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó con bị nôn bọt trắng và bỏ ăn....Giúp mình với!

hoafangxanh

Giúp mình với. Cún nhà mình là giống nhật lai bắc kinh. Được 6 tháng rồi, tuần trước cún còn khoẻ mạnh,ăn bt vậy mà đến trưa nó bỏ ăn, rồi bị nôn, nó quặn ruột 1 lúc lâu mới nôn được, nôn toàn dớt giãi, k bị sốt, k đi ngoài mặc dù sáng ăn hẳn 1 bát miến,1ít cơm. Nó bị 5 ngày như thế,h yếu lắm. Mình gọi thú y, họ tiêm thuốc chông nôn, rồi thuốc bổ, vitamin, cả hoà nuớc gluco vào cháo nưa nhưng vẫn nôn. Chỉ toàn nôn ra dớt thôi. Nó khôn mà gần người lắm. Có ai giúp mình với. Tam4 tháng trc, mình cho nó uống thuôctẩy giun rôi. Ma no hay nôn lắm. Bình thường cứ chạy nhảy nô đùa là nôn, chỉ xích mới không nôn thôi.

Mấy bạn con cún nhà mình , nó chứ ói ra bọt trằng hài à . với lại nó ko ăn nữa , cho nó ăn cháo , nó cũng ko ăn lun , mấy bạn có thể giúp đc ko ?

Tuyết Loan

M.n giúp em với...
- Mina nhà e 2 tháng tuổi mấy bữa nay nó bỏ ăn còn nôn ra nước bọt trắng. Đến hôm nay thì e thấy nó chảy nước mũi màu xanh ,,,,,, bụng gầy tóp lại ....
- ko ăn đc j nên mẹ e pải ép nó uống sữa nữa
###cho hỏi con mina nhà e bị s vậy ạ ???? Chỉ cho e cách chữa nữa nhé !!!! ## em đag cần gấp ạ

Tuyết Loan

mua cún phải tiêm phòng vacxin với tẩy giun mới đảm bảo cún khỏe mạnh, lớn nhanh
----------------------------------------------------------------------------------------------------------
Phòng khám SunPet- Số 83, Giải Phóng- Hà Nội
SĐT: (04) 33-651101 - 01249 68 69 70
Mail: sunpethospital@gmail.com
Website: http://sunpethospital.com/[/
mua cún phải tiêm phòng vacxin với tẩy giun mới đảm bảo cún khỏe mạnh, lớn nhanh
----------------------------------------------------------------------------------------------------------
Phòng khám SunPet- Số 83, Giải Phóng- Hà Nội
SĐT: (04) 33-651101 - 01249 68 69 70
Mail: sunpethospital@gmail.com
Website: http://sunpethospital.com/
cún của mình đã đc tẩy giun rồi ạ

Quanglinhnd88

Cún nhà mình bị đi ỉa mình chữa jio ko thấy đi ỉa nữa nhưng ko chiu ăn ma chỉ nằm thoi đút cho ăn thi lai nôn ra chứ mn làm ơn chỉ dùm cách chưa vơi .mih cảm ơn

Quanglinhnd88

Cũng đc 10 ngày roi .thi mih mua thuoc khang sinh (nôn .di ia....)ca tiem nua ma ko đỡ.mot con đã chet con mot con .con kia truoc luc chêt mot ngay thi nằm liệt luôn ko dậy đc .còn mot con bây jio thi đi ia phân lỏng mêt moi ko muon dậy nua đi thi vẹo vò lai thich nằm ở chỗ đất chứ mong b chỉ giùm

kiwi1106

Well-Known Member
Bị lây nhiễm bệnh gì đó rồi bạn. Rất có thể là Care. Mình nghĩ bạn nên cho đi thú y gấp.
Chó nhà bạn bao tuổi rồi? Phân lỏng màu gì, có mùi thế nào? Bạn cho uống nước đường Glucose pha ít muối để bù nước.
Còn đây là kinh nghiệm của 1 bạn có chó bị Care. Nếu ko có điều kiện đi thú y bạn có thể làm theo:
mình cũng thêm một cách chữa bệnh từ kinh nghiệm như sau ( mình đã nuôi 6, 7 lứa chó con và chết cũng vô số toàn bị tiêu chảy nên đúc rút được kinh nghiệm, từ hồi chữa theo cách ấy các em đều khỏi )----Nếu bệnh nhẹ ( mới phát hiện nôn lần đầu, cường độ chưa nhiều)
thứ 1: xích chó ở 1 nơi sạch sẽ
thứ 2: cho uống thuốc gói hoặc thuốc nhỏ, các bạn ra tiệm thuốc thú y mà mua,
cho chó ăn cháo và vẫn đơn thuốc như vậy, nếu chó vẫn nôn chuyển sang cách dưới------Nếu bệnh nặng
nôn nhiều lần, đi ỉa phân đen, chữa theo cách trên mà vẫn chưa đỡ)
thứ 1: xích chó
thứ 2:không cho ăn, không cho uống
thứ 3: mua thuốc kháng sinh và thuốc bổ về tiêm
thứ 4: khi thấy chó không nôn nữa lập tức cho uống nước trở lại và bơm cháo trong ngày đầu, nhớ bơm ít một thôi, sang ngày hôm sau thấy chó tươi tỉnh là có thể cho ăn cơm thịt được rồi
chừng 1 ngày sau đã thây đỡ rồi, nếu nặng thì 2 ngày------Mình lý giải vì sau không cho ăn và uống nước:
Nhiều bạn cứ sợ chó không ăn không uống sẽ chết đói và khát nhưng theo mình thì trong thuốc bổ đã có đủ chất và nước để chó đủ cầm cự qua bệnh
còn bản chất của bệnh này là chó bị chảy máu đường ruột nên khi cho ăn và uống và cơ thể không thể nào tiêu hóa được nên có cơ chế đẩy thức ăn ra khiến cho chó dù uống nước hay ăn đều có triệu chứng nôn ngay sau đấy. và chính vì việc nôn quá nhiều sẽ khiến chó mất nước và mệt lử nhanh hơn, đường ruột càng bị chảy máu và không còn chút sức lực nào nữa ---> dẫn đến chó chết
khi chữa theo cách này các bạn có thể rất thương các em vì không được ăn uống gì, nhưng cường độ nôn sẽ ít hơn, dần dần các em sẽ không nôn nữa và hồi phục rất nhanh

Mr.LêHiếu

Cún mình bị bỏ ăn và nôn mình đem ra bsty chich 3 ngay va vô nuoc biển mà vẫn k ht ai giup minh voi huhu cho minh h ốm.lắm phai lam saodây huhu

b ạ mang cun tói địa chỉ nào vậy. mình là bác si thu y đay. minh khong nghi la cun bạn bị bệnh dơn gian thế đau. theo kinh nghiệm chua chó và chuyên bán chó thì mình nghĩ không dơn gian nhu thé. bạn có thẻ gọi cho mình 0974351625 mình hỏi them một số thông tin nua và tư vấn cho bạn nhe, neu bạn thây không yên tâm
Cho e hỏi bs có phòng khám ở hn k ạ

đức tuấn

a cj nào giúp e vs..em becgie nhà e đk 3 thág rồi.cách đây 3 hôm e n đột nhiên ăn nhiều rồi sáng hôm sau bị nôn và tiêu chảy.e đã mag e n đi tiêm thuốc chốg nôn và tiêu chảy..nhưg chỉ chỉ khỏi tiêu chảy mà vẫn bị nôn.về nhà em n bỏ ăn và nôn ra bọt trắg.gầy đi trôg thấy.em đã thử nh cách có người bảo em cho em n uốg nước lá xây lược vàg(lan vòi)nhưg vẫn khôg đỡ là bao.đến nay là ngày thứ 4 rồi..a chị nào tư vấn giúp e vs.

kiwi1106

Well-Known Member
Giờ bụng dạ vẫn còn khó chịu nên nó vẫn nôn và ko muốn ăn. Bạn tham khảo lại bsty, cần thiết có thể tiêm thêm thuốc chống nôn. Nó ko tự ăn được thì bạn mua xilanh ngoài hàng, bơm nước cơm hoặc cháo trắng nấu thật nhuyễn, bơm cả nước trắng nữa vì cơ thể cần nước mới có thể phục hồi được.

Ỹvh

Cún có bị tiêu chảy không, hay chỉ bỏ ăn và nôn ra nước bọt?
cún bao nhiêu tháng rùi? lần xổ giun gần nhất là cách đây bao lâu?
Có thông tin chi tiết sẽ dễ giúp đỡ bạn hơn
Bạn giúp mình với cún mình bỏ ăn gần 3hôm rồi có hôm đi phân lỏng có máu ói ra nước bọt trắng mình có cho bé ra thú y đã tiêm 2mũi cho bé mấy hôm nay bé cứ nằm lì không giỡn gì cả cho bé ăn bé cứ nhả ra không ăn cứ hữi rồi lại nằm tiếp bạn có thể giúp mình đc không :(( mình lo cho bé lắm

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Bạn giúp mình với cún mình bỏ ăn gần 3hôm rồi có hôm đi phân lỏng có máu ói ra nước bọt trắng mình có cho bé ra thú y đã tiêm 2mũi cho bé mấy hôm nay bé cứ nằm lì không giỡn gì cả cho bé ăn bé cứ nhả ra không ăn cứ hữi rồi lại nằm tiếp bạn có thể giúp mình đc không :(( mình lo cho bé lắm
Triệu chứng nguy hiểm rồi bạn. Bạn bảo BSTY test parvo cho bé nhé

Rin Hime

Lần trước mình đã từng gặp trường hợp bệnh gì mình cũng không biết ở con cún nhà mình
Cún nó bị nôn với lại chán ăn, bỏ ăn (đây là lần thứ 2) lần thứ 1 là ở con cún khác của nhà mình vì lúc đó không biết phải làm sao với lại cũng có chích thuốc cho nó mà vẫn không được (bệnh giống cún kia) nên sau 3,4 ngày bỏ ăn cún đã mất...
Rồi đến hôm trước thì cún thứ 2 cũng bị giống cún đã mất kia, mình nghĩ là do cún này ăn hay liếm cái gì của cún 1 nên mới bị lây, các bạn cũng biết là cún nó có thói quen âu yếm con cún bị bệnh ấy mà...
Lúc đầu thì mình có đưa hai ba miếng chả cá cho nó nhưng ăn xong sang miếng 4 thí không ăn, đến trưa nó cũng không ăn đồ ăn, rồi ngày sau nó bắt đầu nôn tùm lum chỗ (đa phần cún nó nôn ra bọt với nước)
Mình tra mạng thì thấy cây LƯỢC VÀNG có thể chữa nên mình mới lấy 2 lá giã lấy nước cho cún uống được 2 lần (một tối rồi sáng hôm sau mình cho nó uống) nhưng kết quả là KHÔNG TỐT HƠN, cún uống rồi nôn cứ như vậy
Các bạn đừng nói do thiếu Oresol, mình không xài nó vì theo mình nghĩ thì nó không bị mất nước vì không liên quan tiêu chảy.
Tiếp đến mình thấy không thành nên đợi cún hết nôn cỡ 15,20 phút mới mua 1 VIÊN THUỐC "CHỐNG NÔN" dành cho người (cỡ 1000đ) mấy cái viên nhỏ nhỏ màu trắg ấy, mình lấy dao cắt đôi viên đó ra thành hai, nửa viên thuốc mình lấy muỗng đè xuống để lấy bột của thuốc rồi đổ xíu nước (đủ cho một xilanh cỡ nhỏ) trộn với nhau rồi bơm vào miệng cún bằng xilanh, lấy tay ngậm miệng nó lại thồi nào nó nuốt thì thôi nha.
+ có thể nó sẽ nôn nhưng đừng lo là một lượng thuốc đã thấm vào người cún rồi~
+ để thêm một chén nước lọc kế chỗ nó hay nằm nghỉ (không cần oresol) vì khi tối cún nó nôn ra sẽ khát nước.
Sáng hôm sau, thì mình đã thấy cún đã nhanh nhẹn hơn lúc bị bệnh
LƯU Ý: KHÔNG ĐƯỢC CHO CÚN UỐNG SỮA, ĂN THỨC ĂN CÓ DẦU,...KHI ĐANG BỆNH.
Các bạn chỉ được cho nó ăn lúc nó khỏe ra (lúc khỏe tự nó tìm đồ ăn) ví dụ như nó vảy đuôi liên tục và đi qua đi lại chỗ bạn thì lúc đó có nghĩa nó đang đói.
Các bạn lấy 1/3 phần cháo trắng (cháo ăn liền, không bỏ muối, dầu,...chỉ bỏ cháo) bơm vào miệng cún bằng xilanh, các bạn không nên ép nó ăn quá nhiều nhen, nó vẫn đang yếu.
Sau khi ăn thì các bạn nghiền nửa viên thuốc còn lại rồi đổ tý nưỡc vào bơm vào miệng nó bằng xilanh lần nữa (bình thường thì uống thuốc 2 lần sẽ khỏi).
Có thể mua thêm một gói hỗ trợ tiêu hóa cho cún uống nhé (gói này với thuốc chống nôn bên mình chỉ có 2.000 đ à)
CHÚ Ý: KHI KHÔNG THẤY CÚN NÔN NỮA THÌ DỪNG UỐNG THUỐC CHỐNG NÔN NHÉ
Cứ 3 bữa với cháo trắng và lần lần tăng lên nhé.
Sang ngày thứ 2,3 kể tư lúc uống thuốc các bạn có thể cho cún ăn đồ mặn lại (từ từ sẽ ăn nhiều)
-------Chú ý-------
1. Mình không phải một bác sĩ thú y
2. Đây là cách mình làm chứ không có sự hướng dẫn của bác sĩ nên không chắc rằng nó có thể cứu sống được 100% theo mình chỉ 60-75%
3. Cún nhà mình 3-4 tháng tuổi nên không biết có thể làm cho những chú cún, chó khác được không
4. Áp dụng cho những bạn không có điều kiện ra bsty, hoặc chữa theo bs vẫn không thay đổi gì.

Ly Na 1986

Chó mỉnh bỏ ăn bỏ uống 4 hôm nay rui.k bị đi ỉa.n thấy chó khác lại gần nó sủa giữ hơn rồi lại ủ rũ về chỗ nằm.thỉnh thoảng run lẩy bẩy.hoặc kêu ăng ẳng vài tiếng.mắt k sáng.chó bị gì vậy ah.có ai biết chỉ mình với