• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó con bị dị ứng thuốc nhúng mùng chống muỗi

Hồ Hải

Chào các anh chị, em có chuyện cần nhờ các anh chị giúp đỡ đây. Nhà em có 2 con chó con, là F2 của chó nhật thuần. Bà ngoại nó là chó nhật, lai với chó cỏ ra mẹ nó, mẹ nó lai với chó cỏ nữa ra nó, 1 con xù y chang bà ngoại, 1 con thì như chó cỏ, 3 tháng rồi nhưng tụi nó nhỏ lắm, chừng hơn 2 kí à.
đó
Tối hôm qua, ba em nghe bạn bày, lấy thuốc nhúng mùng chống muỗi xịt bọ chét cho tụi nó. Nguy hiểm là em ko biết là huốc thuốc đó tên gì, ba em xin về trong chai C2, nguy hiểm hơn nữa là hình như ngta kêu pha với 10l nước, nhưng ba em pha với 1l à, xong xịt cho tụi nó :-ss. Hơn 10' sau thôi, tụi nó bắt đầu chảy dãi, cứ nằm 1 chỗ mà chảy dãi thôi, sữa cũng ko uống, sáng nay em cho nó ăn 1 ít khoai lang thì nó có ăn. Em đã lấy khăn ướt lau người cho tụi nó ngay khi thấy tụi nó bị rồi, để bớt thuốc đi, em nên làm gì nữa bây giờ. Cám ơn các anh chị nhiều lắm.

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
William Potter ax sao ko đưa đi bác sĩ thú y để coi tình hình thế nào trên thị trường bán nhiều loại thuốc để trị cái bệnh đó mà....

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Chít Ngơ nó sẽ ks đâu ạ. Ba e cũng từng làm thế. Hic. đi học về thấy con nào cũng chảy dãi nhưng qua 1 ngày là hết mà

Sukure

Event & Marketing Administrator
Staff member
Administrator
Chào các anh chị, em có chuyện cần nhờ các anh chị giúp đỡ đây. Nhà em có 2 con chó con, là F2 của chó nhật thuần. Bà ngoại nó là chó nhật, lai với chó cỏ ra mẹ nó, mẹ nó lai với chó cỏ nữa ra nó, 1 con xù y chang bà ngoại, 1 con thì như chó cỏ, 3 tháng rồi nhưng tụi nó nhỏ lắm, chừng hơn 2 kí à.
đó
Tối hôm qua, ba em nghe bạn bày, lấy thuốc nhúng mùng chống muỗi xịt bọ chét cho tụi nó. Nguy hiểm là em ko biết là huốc thuốc đó tên gì, ba em xin về trong chai C2, nguy hiểm hơn nữa là hình như ngta kêu pha với 10l nước, nhưng ba em pha với 1l à, xong xịt cho tụi nó :-ss. Hơn 10' sau thôi, tụi nó bắt đầu chảy dãi, cứ nằm 1 chỗ mà chảy dãi thôi, sữa cũng ko uống, sáng nay em cho nó ăn 1 ít khoai lang thì nó có ăn. Em đã lấy khăn ướt lau người cho tụi nó ngay khi thấy tụi nó bị rồi, để bớt thuốc đi, em nên làm gì nữa bây giờ. Cám ơn các anh chị nhiều lắm.

Trường hợp này Su đã từng bị khi dùng thuốc loại bôi cho cún chống ve. Đây không phải là bị dị ứng mà là bị trúng thuốc (trúng độc)! Khi đó nó sẽ rất mệt và đúng là chỉ biết há miệng nhỏ dãi, sùi bọt mép. Tốt nhất bạn nên dùng nước ấm tắm cho chúng nó để hết thuốc trên người. Đồng thời mua thuốc điện giải cho uống theo hướng dẫn ghi trên bao bì để giải độc. Nếu chưa mua ngay được thì có thể dùng nước đường để cho cún uống. Trường hợp không uống thì buộc phải banh miệng dùng bơm tiêm nhựa(bỏ kim) hút nước đường rồi bơm vào. Sau khi uống cún có thể nôn(đây là tình trạng bình thường). Sau khi em hết tình trạng say thuốc thì nhớ bồi bổ cho em ấy để mau hồi sức nhé!
Lần sau nếu có muốn trị ve, bọ chét thì có thể dùng những loại thuốc chuyên dùng cho thú y nhé. Nếu tiêm thì ok rồi nhưng nếu là bôi ngoài da hoặc tắm thì nhớ dọ mõm của em ý vào, đừng để em ý liếm thuốc. Và đơn giản hơn là thường xuyên tắm cho các e ý thì đỡ phải dùng thuốc!
Đây là kinh nghiệm của Su chia sẻ vì đọc trường hợp của bạn rất giống với tình trạng của cún nhà Su trước đây. Chúc cún nhà bạn sớm bình phục! :good_job:

sake

Member
đó

Bạn cho nó uống nước đường xem co khỏi ko nhé.

Nếu chó nhà bạn có ve, rận hoặc bọ chét thì mua thuốc chuyên dùng, ko nên sử dụng bừa bãi như vậy. Rất nguy hiểm
Hiện mình đang cung cấp 2 loại thuốc phòng và diệt bọ chét, ve, rận cho chó mèo. Nếu quan tâm thì gọi điện cho mình nhé

Hồ Hải

Cám ơn mấy bạn rất nhiều, ko ngờ là nhận được nhiều câu trả lời trong 1 tgian ngắn như vậy, cám ơn các bạn nhiều lắm nhé. Vậy chắc chắn là 2 em ko chết, vậy là mừng lắm rồi. Bà ngoại tụi nó mới mất được hơn khoảng 1 tuần 10 ngày gì đó, mẹ mình khóc quá trời, tại mẹ mình thương bà ngoại tụi nó lắm, giờ mẹ mình chỉ còn chơi với 2 đứa tụi nó nữa thôi, tụi nó mà chết nữa thì chẳng biết sao luôn.

chuyện đó không quan trọng lắm đâu, bạn đừng sợ, chúng bị "say thuốc" thôi bạn ah, bọn chúng giống mấy chú cún con nhà mình lúc trước, nhưng cún nhà mình mới có 1 tháng thôi, lúc đó mình sợ chết khiếp, ai ngờ sáng hôm sau bọn chúng bắt đầu bú sữa mẹ. cún nhà bạn chắc qua hôm sau là hết ah, nhưng mà bạn cần chú ý là đừng để bọn cún tiếp xúc với thuốc đó nữa nha