• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó bị dại vẫn sống nhờ cứu giúp

Nhat147

e có một e chó phú quốc 5 tháng tuổi. Cách đây nửa tháng có bị bệnh. E nhìn triệu chứng thì e nó bị dại câm( tức là k cắn ng chỉ liệt hàm vs lừ khừ). Nhưng hiện nay hàm đã khỏi nhưng e nó bị liệt 2 chân trước. Hàng ngày e vẫn cho uống sữa và ăn cháo. Tiêm thuốc bổ. Bh các bác tư vấn giùm e xem phải làm ntn để cứu dc e nó. Bh e nó rất gầy. Vì k ăn dc nh. Và do liệt nên k đi dc nằm xoay trầy xước ng. E là lính nên k có thú y bác sỹ gì. Chỉ giấu nó ở một nơi kín hằng ngày cho ăn tiêm thuốc bổ vs rắc thuốc đỏ vào chỗ trầu xước bị mưng mủ. E nó bh tỉnh táo, vẫn nhận ra chủ. Chỉ là bị liệt 2 chân trước, thiếu chất và có một số vết thương hở do giãy giụa.

kiwi1106

Well-Known Member
Trường hợp của bạn khó quá. Bạn có thể mua được canxi ko? Mua canxi Corbiere loại dành cho trẻ em về bổ sung cho nó, phải cho nó ra chỗ nhiều ánh nắng. Vì ko vận động được, hệ tiêu hóa sẽ bị kém nên bạn cho ăn những thức ăn mềm, dễ tiêu, rau quả...
Bạn lấy vải băng 2 chân vào xem, để đỡ bị trầy xước.

im.evil.doctor

Chó bị dại thì bác nên trợ tử. Để nó sống rất nguy hiểm vì có thể lây bệnh sang cho con chó khác hoặc lây bệnh cho người. Đến lúc lên cơn dại rồi thì không thể chữa được.