• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

chihuahua ghét bulldog

Tình hình là nhà mình đã nuôi 1 em chihuahua đực 3 tuổi và 1 em nhật lai cooker 7 tháng.2 em này sống với nhau rất chan hòa và dần thân thiết,em nhật lai có tính tình nghịch ngợm và rất quậy nên hay 'ĂN HIẾP" em chiahuahua. 1 tháng sau, mình nhận thêm 2 bé chiahuahua con về nuôi. Lúc đầu mình cho 2 bé này ở trong nhà, sau thì cho 2 bé vào lồng ở chung với bé chihuahua lớn vì bé nhật lai nhà mình cho người quen rồi. Mới đây, mình nhận vế 1 bé chiahuauhua nữa - bé này là cái và 1 bé bulldog 4 tháng tuổi. mình cho bé chihuahua vào chung lồng với mấy bé chihuahua kia và còn bé bulldog thì mình thả ra ngoài. Thế nhưng bé chiohuahua mới được cho vào lồng 1 cách êm ả và nhanh chóng làm quen bạn mới thì em bulldog hiền lành, cục mịch- khác hẳn với vẻ ngoài thô bạo, dữ tợn- lại bị cả bầy chiahuahua lớn nhỏ,mới cũ gầm ngừ, dọa nạt và cứ nhìn thấy bulldog thì chúng nó thi nhau sủa inh ỏi, mặt chúng bặm trợn khiêu khích. Thế nhưng em bulldog thì hoàn toàn chẳng thể hiện thái độ gì, nó làm lơ tụi chihuahua và mặc cho bọn chúng sủa nó vẫn đi lại bình thường, Chính vì thế nên không khi nào mình dám thả bọn chihuahua ra cả, lỡ bọn chúng xảy ra 1 trân chiến quyết liệt thì gay go lắm . Nhất là khi cho ăn,các em chihuahua trong lồng ăn với nhau rất chan hòa nhưng khi nhìn thất bé bulldog ăn bên ngoài thì nó sủa inh ỏi và dữ tợn hơn nữa là khi bé bulldog đến gần lồng và cố chỏ mỏ vào như muốn xin ăn.Tuy không vào được lồng nhưng chúng xảy ra 1 trận "sủa chiến" rất kinh khủng.Chỉ khi bé bulldog vào ổ ngủ thì bọn chihuahua ,mới chịu im, cứ hễ nhìn thấy thì cả bọn không biết mệt mỏi và sủa inh ỏi suốt ngày....Mình thật không hiểu có chuyện gì giữa giống chihuahua và bulldog nữa, mình lên google tra cũng chẳng thấy có mối quan hệ " thù ghét truyền kì" gì của các giống này cả...vậy thật ra là sao? Phải làm thế nào để xóa bỏ hiềm khích của các em chihuahua với bé bulldog đây??? Gần đây nhà mình chẳng lúc nào được yên cả...ai giúp với nào...

Likita

YTC Developer
khá khó khăn nhỉ ! bạn thử cách này nhé . xịt 1 it nước hoa vào bầy chihuahua và bé bull nhé . nhớ là 1 mùi giống nhau . khứu giác của cún thính lắm có thể sau khi quen mùi sẽ bớt gây chiến . Chúc bạn thành công

khá khó khăn nhỉ ! bạn thử cách này nhé . xịt 1 it nước hoa vào bầy chihuahua và bé bull nhé . nhớ là 1 mùi giống nhau . khứu giác của cún thính lắm có thể sau khi quen mùi sẽ bớt gây chiến . Chúc bạn thành công

thanks bạn ^^

kaka7una

YTC Developer
Tình hình là nhà mình đã nuôi 1 em chihuahua đực 3 tuổi và 1 em nhật lai cooker 7 tháng.2 em này sống với nhau rất chan hòa và dần thân thiết,em nhật lai có tính tình nghịch ngợm và rất quậy nên hay 'ĂN HIẾP" em chiahuahua. 1 tháng sau, mình nhận thêm 2 bé chiahuahua con về nuôi. Lúc đầu mình cho 2 bé này ở trong nhà, sau thì cho 2 bé vào lồng ở chung với bé chihuahua lớn vì bé nhật lai nhà mình cho người quen rồi. Mới đây, mình nhận vế 1 bé chiahuauhua nữa - bé này là cái và 1 bé bulldog 4 tháng tuổi. mình cho bé chihuahua vào chung lồng với mấy bé chihuahua kia và còn bé bulldog thì mình thả ra ngoài. Thế nhưng bé chiohuahua mới được cho vào lồng 1 cách êm ả và nhanh chóng làm quen bạn mới thì em bulldog hiền lành, cục mịch- khác hẳn với vẻ ngoài thô bạo, dữ tợn- lại bị cả bầy chiahuahua lớn nhỏ,mới cũ gầm ngừ, dọa nạt và cứ nhìn thấy bulldog thì chúng nó thi nhau sủa inh ỏi, mặt chúng bặm trợn khiêu khích. Thế nhưng em bulldog thì hoàn toàn chẳng thể hiện thái độ gì, nó làm lơ tụi chihuahua và mặc cho bọn chúng sủa nó vẫn đi lại bình thường, Chính vì thế nên không khi nào mình dám thả bọn chihuahua ra cả, lỡ bọn chúng xảy ra 1 trân chiến quyết liệt thì gay go lắm . Nhất là khi cho ăn,các em chihuahua trong lồng ăn với nhau rất chan hòa nhưng khi nhìn thất bé bulldog ăn bên ngoài thì nó sủa inh ỏi và dữ tợn hơn nữa là khi bé bulldog đến gần lồng và cố chỏ mỏ vào như muốn xin ăn.Tuy không vào được lồng nhưng chúng xảy ra 1 trận "sủa chiến" rất kinh khủng.Chỉ khi bé bulldog vào ổ ngủ thì bọn chihuahua ,mới chịu im, cứ hễ nhìn thấy thì cả bọn không biết mệt mỏi và sủa inh ỏi suốt ngày....Mình thật không hiểu có chuyện gì giữa giống chihuahua và bulldog nữa, mình lên google tra cũng chẳng thấy có mối quan hệ " thù ghét truyền kì" gì của các giống này cả...vậy thật ra là sao? Phải làm thế nào để xóa bỏ hiềm khích của các em chihuahua với bé bulldog đây??? Gần đây nhà mình chẳng lúc nào được yên cả...ai giúp với nào...

ba chọi một không chột cũng què! :157:
dùng cách khử mùi cũng hay nhưng a nghĩ mỗi con chó đều có 1 mùi khác nhau, chứ không phải cứ cùng loài là có cùng 1 mùi, theo anh thì chúng phân biệt bằng màu sắc và kích cỡ nữa, chắc mọi người ai cũng đều nghe qua câu "hùa như chó" nhỉ? chó có tính cộng đồng và bầy đàn khá cao, một con sủa thì đồng loạt cùng sủa hay cắn tấn công đối phương, chúng có con đầu đàn, theo anh được biết thì chihuahua nhà em là đực nên việc tiếp nhận một cô bạn gái có cùng kích thước, cùng loài với mình là điều hiển nhiên :le_luoi: , còn hai em cún nhỏ kia cũng là chihuahua lại cùng màu sắc, mà chó lớn chỉ cạnh tranh lãnh thổ với những chó lớn và rất dễ hòa nhập với chó nhỏ (chó nhỏ thường dễ khuất phục hơn và nó biết là những chó kia cũng không ảnh hưởng gì tới địa vị của nó!)
còn bull của em vốn là giống chó hiền lành chỉ hơi to xác và có vẻ ngoài hung dữ thô kệch thôi, anh đoán bull của em là đực nên mới bị tranh chấp lãnh thổ dữ dội như thế! :lau_mo_hoi: anh nghĩ là em cần can thiệp, mỗi lần thằng chihuahua già kia mà sủa thì em mắng thật nặng vào, phải át cả tiếng của nó cơ, lấy roi phếch nhẹ vào mông nó hoặc dọa nó, lâu dần nó sẽ hiểu rằng là chủ của nó không vui vì hành động hiếu chiến và sẽ hòa thuận để không mất lòng em, em tuyệt đối không được cưng nựng em bull trước mặt nó nhé, nó sẽ ghen ăn tức ở hơn đấy (chó cảnh vốn được cưng chiều và ích kỷ), đừng lo chúng cắn nhau mà hãy cho chúng dần tiếp xúc làm quen (tránh giờ ăn ra nhé, vì khẩu phần của bull nhiều hơn, hoặc có thể bull sẽ "ăn ké" và dễ gây mâu thuẫn hơn), anh tin là với bản tính hiền lành đó thì em bull sẽ cảm hóa được "thằng hua già" kia! chúc em thành công nhé!
À, em nên kết hợp thử cả phương pháp xịt nước hoa nhé, cũng hay đấy, nhưng đứng xa tý, sợ mấy em nó dị ứng sẽ hách xì văng nước bọt vào người đấy! hý hý :keke_hehe:

๖ۣۜHiếu

ღ Người Yêu Chó ღ
đứa nào ghét nhau bạn cứ bỏ vào chuồng có vách ngăn có thể thấy nhau hoặc 2 chuồng khác nhau đặt sát nhau , nhìn nhau mãi rồi cũng hòa bình thôi , mình đã thử và thành công