• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chỉ mình cách bồi bổ cho mèo

wendy1993

YTC Developer
Bé nhà mình gần 8 tháng nhưng mình thấy còn hơi ốm, bạn nào chỉ mình cách bồi bổ cho bé đi. Bụng của bé mình hơi yếu nên dễ nhạy cảm với khá nhiều loại thức ăn, mình cũng đau đầu về khoản này lắm, bạn nào có kinh nghiệm về những bé như thế thì làm ơn chỉ dùm mình với! Cám ơn các bạn nhiều lắm! Hiện bé đang ăn hạt xen kẽ với cơm, mì, mình thấy nhiều bạn hay cho mèo ăn yaourt, phô mai nhưng mình chưa dám thử cho bé. Mình cho bé ăn mỗi ngày nhiều bữa chia nhỏ phần thức ăn ra thì hiện tại thấy khá hơn nhưng cũng chỉ nói là tạm ổn thôi chứ chưa khả quan gì mấy.

Beezy

Member
Ngoài tiệm thú y có bán cái bột dinh dưỡng dùng trong chăn nuôi tương tự sữa đó bạn mua về tẩm bổ cho mèo theo hướng dẫn in sẵn khoảng 1 tháng là có kết quả ngay thôi! :good_job:

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
wendy1993 said:
Bé nhà mình gần 8 tháng nhưng mình thấy còn hơi ốm, bạn nào chỉ mình cách bồi bổ cho bé đi. Bụng của bé mình hơi yếu nên dễ nhạy cảm với khá nhiều loại thức ăn, mình cũng đau đầu về khoản này lắm, bạn nào có kinh nghiệm về những bé như thế thì làm ơn chỉ dùm mình với! Cám ơn các bạn nhiều lắm! Hiện bé đang ăn hạt xen kẽ với cơm, mì, mình thấy nhiều bạn hay cho mèo ăn yaourt, phô mai nhưng mình chưa dám thử cho bé. Mình cho bé ăn mỗi ngày nhiều bữa chia nhỏ phần thức ăn ra thì hiện tại thấy khá hơn nhưng cũng chỉ nói là tạm ổn thôi chứ chưa khả quan gì mấy.
bé nhà bạn bn kí rồi hen , hình như con gái mà phải ko ? mấy đứa nữ nó nhỏ con lắm ý , con bé ALN nhà mình cũng 8th này mà có 2kí8 haizz, mà biết nó bị sán dây cho uống thuốc thì hết , wa 1th lại bị lại , ăn wá trời mà toàn nuôi giun hix :sadcorner: , đợi sang tháng cho uống loại đặc trị coi khá hơn ko :ngoi_xom:

wendy1993

YTC Developer
@Gà Gật Gù bé mình gần 8 tháng mà đc có trên dưới 1,5 kí nè bạn, chưa tính mấy gram lông của ẻm nữa. :< Bé là ALD, mà sao bạn bít bé bị sán dây vậy, mình mới tẩy giun cho bé hồi 2 tuần trước

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
wendy1993 said:
@Gà Gật Gù bé mình gần 8 tháng mà đc có trên dưới 1,5 kí nè bạn, chưa tính mấy gram lông của ẻm nữa. :< Bé là ALD, mà sao bạn bít bé bị sán dây vậy, mình mới tẩy giun cho bé hồi 2 tuần trước
tại thấy nó rớt mấy cái đốt sán ra :-ss cứ cho uống exotral 1th là hết , mà lỡ wên độ 3 - 4 ngày là thấy bị lại T^T , nên đầu tháng này phải mua loại mới đăc trị cho uống . May là nhà có mình nó bị , 2 thằng đực k đứa nào lây ^^" , Thắng đực út nhà mình 34x ALD cũng 8th mà 4kí rồi đó .

Bé nhà bạn 1kg5 là bị còi lun rồi :-ss . Thử cho ăn gel dd~ coi sao bạn , với cho phơi nắng , bổ sung canxi xem . Mà bé nó dễ bị tiêu chảy lắm hả , hay ăn đồ lạ chỉ bị đi phân nhão ??

wendy1993

YTC Developer
@Gà Gật Gù Ăn đồ lạ thì mới bị thôi bạn, mỗi lần mình tắm bé nó là ốm nhách à, bt thì ko ai nghĩ nó ốm cả vì lông nó xù và dài lắm. Cũng lỗi do mình tại lúc bé còn nhỏ kiến thức nuôi mèo của mình ít wá, ko tẩy giun cho bé mà bây giờ bé gần 7,8 tháng thì mới tẩy. Chắc mình phải tẩy đều đặn mỗi tháng để bù cho mấy ngày tháng trước quá. Hồi trước mình cũng cho bé ăn gel dinh dưỡng mà ko thấy khá hơn, dạo này mình đang bồi bổ bằng pate cá
Mà mèo nuôi nhà thường 6th tẩy giun 1 lần hả bạn, ko biết mỗi tháng tẩy giun cho bé có sao ko nhỉ?

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
wendy1993 said:
@Gà Gật Gù Ăn đồ lạ thì mới bị thôi bạn, mỗi lần mình tắm bé nó là ốm nhách à, bt thì ko ai nghĩ nó ốm cả vì lông nó xù và dài lắm. Cũng lỗi do mình tại lúc bé còn nhỏ kiến thức nuôi mèo của mình ít wá, ko tẩy giun cho bé mà bây giờ bé gần 7,8 tháng thì mới tẩy. Chắc mình phải tẩy đều đặn mỗi tháng để bù cho mấy ngày tháng trước quá. Hồi trước mình cũng cho bé ăn gel dinh dưỡng mà ko thấy khá hơn, dạo này mình đang bồi bổ bằng pate cá
Mà mèo nuôi nhà thường 6th tẩy giun 1 lần hả bạn, ko biết mỗi tháng tẩy giun cho bé có sao ko nhỉ?
Nhà mình làm hằng tháng luôn nè , từ lúc tụi nó về tới giờ luôn á . Nói chứ có giun thì mới tẩy dc chứ k có giun tẩy liên tục cũng k có ích j đâu , mấy loại giun thường 1 -2 lần là hết , nhà mình là bị hàng độc :p , tại mấy đứa nhà mình lăn lê ngoài đất hoài nên con bé kia bị sán mình phải tẩy đồng loạt hết cho cả đàn luôn ấy chứ ^.^"

Bên mình cho ăn đủ thứ trộm vía cũng ăn ro ro , đồ lạ thì lâu lâu bị đi nhão thôi chứ chưa đứa nào tiêu chảy bao giờ . Nên bh` nắm dc món nào tụi nó thích , món nào nó chê luôn rồi , con bé nhà mình nó ko thích ăn j có gan , gan gà , gan cá gì cũng thế >"< . Mà gan nó nhiều chất béo , ăn mau mập lắm , thằng ku 34 ăn lên kí vèo vèo . Bạn cũng đừng có kiêng cữ cho nhóc nó wá , tại mình để ý con nít [ Pet cũng vậy ] mà mình cứ kiêng cữ , nâng niu nó wá cũng k lớn dc đâu hề hề , cứ thử cho nó vài lần đồ ăn mới xem coi tình hình 2 - 3 lần coi sao , vô tình kiếm dc món ẻm hạp thì sao :p . À thử bổ sung dầu cá cho ẽm đi , nhà mình hay cho ăn dầu cá lắm á , trộn vào cơm hoặc soup , đứa nào cũng thích ăn sạch bách luôn, tại cái mùi nó làm kích thích ăn nữa :D

Cừu Zee

Member
wendy1993 said:
gì, 1.5 kí á, mèo nhà mình 1 tuổi mới đc có 1kg

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
wendy1993 said:
@Gà Gật Gù mừng wá bạn ơi, mình bồi bổ đc mấy ngày thì bé lên 3kg luôn, mình mới cân cho bé nè, mừng ghê lun
này là hơn bơm bong bóng lun rồi còn j nữa :Onion38: 8th 3kí là wá 0kie luôn đó :D

wendy1993

YTC Developer
ừ, mình cho bé ăn cá hộp, pate, có chị kêu mình cho ăn hột vịt lộn nữa mà mình chưa cho, tối nay mình cho ăn luôn. Đúng là ko có gì vui bằng nhìn đứa con tinh thần của mình nuôi càng ngày càng lớn hết đó :03:

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
wendy1993 said:
ừ, mình cho bé ăn cá hộp, pate, có chị kêu mình cho ăn hột vịt lộn nữa mà mình chưa cho, tối nay mình cho ăn luôn. Đúng là ko có gì vui bằng nhìn đứa con tinh thần của mình nuôi càng ngày càng lớn hết đó :03:
hột vịt sợ lạ thì cho ăn thử cút lộn cũng dc á ^^

wendy1993

YTC Developer
@Gà Gật Gù cút lộn mình thấy còn ngon hơn hột vịt lộn ấy chứ, nhỏ mà có võ nha, bạn có hay đi off hội mèo ko?

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
wendy1993 said:
@Gà Gật Gù cút lộn mình thấy còn ngon hơn hột vịt lộn ấy chứ, nhỏ mà có võ nha, bạn có hay đi off hội mèo ko?
cũng ham hố đi lắm , đợt đi 18/8 có 3 nhà T^T

wendy1993

YTC Developer
@Gà Gật Gù tiếc vậy, t7 này là lần đầu tiên mình đi lun đó, ko bít có nên đem em nó theo ko đây :)) Tại ẻm quậy + tự kỉ wá xá

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
wendy1993 said:
@Gà Gật Gù tiếc vậy, t7 này là lần đầu tiên mình đi lun đó, ko bít có nên đem em nó theo ko đây :)) Tại ẻm quậy + tự kỉ wá xá
mang đi đi cho dạn người :)) chứ thằng ku nhà mình đi 2 lần r` mà vẫn nhát hít à :(