• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

chăm mèo bầu bí (mod cho e nhờ vài hôm với ạ)

foxrain311

Active Member
tình hình là thằng cu Tin nhà e nó làm cho nàng Bin nhà e có bầu các bác ạ, e cũng chỉ mới phát hiện được 3 4 hôm nay thôi, mới đầu e chỉ thấy lâu lâu chưa thấy gào lại mà cháu nó ăn nhiều hơn bụng to hơn, mới đầu e cứ nghĩ cháu nó ăn nhiều nên béo vì mấy lần cũng bị báo động nhầm :03: nhưng lần này thì có vẻ là chính sác khá cao, e vui lắm các bác ạ :phew: :phew: :phew: :phew: nhưng bên canh đó không tránh khỏi những nỗi lo âu vì :ngoi_xom: :ngoi_xom: :ngoi_xom: :ngoi_xom: :ngoi_xom: e chưa chăm mèo bầu bí bao giờ ạ. Nên e rất cần sự tư vấn của các bác về việc chăm mèo bầu bí, mong các cô các bác có kinh nghiệm lâu năm giúp e với ạ.

Hiện giờ thì e cho cháu nó ăn theo chế độ thịt lợn nạc băm trộn với cơm, uống sữa TH true milk không đường, 2 ngày 1 cái phô mai và thỉnh thoảng ăn gen dinh dưỡng và e đã dừng hẳn việc cho cháu ăn hạt. liệu em có nên cho cháu ăn như vậy nữa không hay có cần thay đổi gì không ạ và như vậy có đủ dinh dưỡng cho cháu nó không ạ, và có cần chuẩn bị trước những gì để cho ngày lâm bồn của cháu nó không ạ :hmmm: :hmmm: :hmmm:

meonho124

Đi Muôn Nơi
Bạn nên xem ti xem nó có to đỏ hồng rực lên không thì biết chắc chắn .

Miu mẹ bầu cho ăn đủ chất , nhất là thức ăn bổ sung canxi nhé .

Chú ý đủ chất chứ không cho ăn quá nhiều , khiến mèo mẹ ục ịch tăng cân nhanh chửa to , miu con to quá mèo mẹ sẽ khó sinh , phải mổ đẻ rất khổ và mệt mỏi cho miu mẹ nhé !

Nếu b k chú ý đc ngày nhảy của bé sẽ rất khó canh ngày sinh con của miu mẹ , bt là từ 56-> 64 ngày mang thai , trong thời gian miu gần đẻ phải chú ý đó , bạn tìm các bài viết về chăm sóc miu mẹ đẻ , thế nhé !

Chúc các e miu mạnh khỏe!

yeu qua co

YTC Developer
Một tuần cho bé ăn 2 - 3 quả trứng vịt lộn, sau đẻ cũng vậy. thỉnh thoảng ăn hạt cũng ko sao. khi bé chuẩn bị đẻ sẽ rất quấn chủ, trước vài ngày bạn cần chuẩn bị thùng giấy hoặc nhựa rộng rãi, trải khăn tắm để làm ổ cho bé. khi bé đẻ tốt nhất là chủ nên canh để giúp bé vì có những bé mèo de lần đầu ko có kn, để sót ko cắn bọc hoặc liếm khô cho mèo con, các bé bị ngạt hoặc lạnh dễ chết. Chúc mèo của bạn cho ra đời những đứa con xinh xắn nhé.

Ma Bư Béo

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
B lưu ý pos bài đúng box, luật mới của diễn đàn là del thẳng tay những bài vi phạm
Nhưng m thấy b còn nhiều bỡ ngỡ nên đã move đúng box cho b

foxrain311

Active Member
meonho124 said:

Chú ý đủ chất chứ không cho ăn quá nhiều , khiến mèo mẹ ục ịch tăng cân nhanh chửa to , miu con to quá mèo mẹ sẽ khó sinh , phải mổ đẻ rất khổ và mệt mỏi cho miu mẹ nhé !

Nếu b k chú ý đc ngày nhảy của bé sẽ rất khó canh ngày sinh con của miu mẹ , bt là từ 56-> 64 ngày mang thai , trong thời gian miu gần đẻ phải chú ý đó , bạn tìm các bài viết về chăm sóc miu mẹ đẻ , thế nhé !

meonho124 said:

đầu ti của cháu nó hồng và mẩy rồi bạn ạ, mình cũng tìm xem những biểu hiện khi mang thai của mèo và cũng thấy cháu nhà mình có đầy đủ biểu hiện đó, mình chỉ lo về khoản ăn uống của cháu nó, mình sợ thiếu dinh dưỡng or thừa dinh dưỡng

foxrain311

Active Member
Ma Bư Béo said:
B lưu ý pos bài đúng box, luật mới của diễn đàn là del thẳng tay những bài vi phạm
Nhưng m thấy b còn nhiều bỡ ngỡ nên đã move đúng box cho b
vâng mình cảm ơn bạn nhiều ạ

foxrain311

Active Member
yeu qua co said:
Một tuần cho bé ăn 2 - 3 quả trứng vịt lộn, sau đẻ cũng vậy. thỉnh thoảng ăn hạt cũng ko sao. khi bé chuẩn bị đẻ sẽ rất quấn chủ, trước vài ngày bạn cần chuẩn bị thùng giấy hoặc nhựa rộng rãi, trải khăn tắm để làm ổ cho bé. khi bé đẻ tốt nhất là chủ nên canh để giúp bé vì có những bé mèo de lần đầu ko có kn, để sót ko cắn bọc hoặc liếm khô cho mèo con, các bé bị ngạt hoặc lạnh dễ chết. Chúc mèo của bạn cho ra đời những đứa con xinh xắn nhé.
ngày bt mình cũng hay cho cháu nó ăn trứng vịt lộn nhưng cháu nó ko thích ăn bạn ạ, mà cho mình hỏi với mèo có bầu mình cho uống sữa tươi không đường thì liệu có được ko

anhvu2889

T.Viên Năng Động
Bạn cho ăn vừa phải và điều độ thôi, ko cần cho ăn thêm canxi hay bất cứ thực phẩm dinh dưỡng nào. Đôi khi nuôi mèo mẹ kĩ quá thì đàn con to lắm, khó sinh phải mổ thì rất phiền hà. Đợi mèo mẹ sinh con ra rồi thì bắt đầu thúc cho mèo mẹ ăn đầy đủ và dư dinh dưỡng, khi đó sữa mẹ sẽ tốt và nuôi đàn con nhanh lớn thôi. Kinh nghiệm xương máu đấy. Nhà mình cũng chăm mèo mẹ kĩ quá nên đàn co to quá, ko sinh thường được nên mất 1, phải mổ mới cứu đc mấy đứa còn lại đấy. :D

Bao Linh 85

I_Like_Pet
meonho124 said:
Meonho ơi, cho c hỏi, c vừa đón 4 mẹ con mèo 3 tuần tuổi, mèo mẹ về nhà đc 3 ngày rồi vẫn chưa thấy ị, chỉ tè và ăn uống bthg thôi. Hèn gì c thấy bụng mèo mẹ, còn hơi phình phình, c tưởng mập mỡ hay là sinh con xg nó chưa xẹp bụng, nhg nge nói k phải.
Nhưng hỏi thì chủ cũ nói ở nhà bé ị bthg, và chưa có xổ jun j cả
Nên c k bít như v là do đâu
Mà h bé còn đang chăm con như v mà mag đến thú y c cg sợ lắm, nói trắng ra ở đó giống cái ổ bệnh v đó, mèo chưa chík ngừa j hết lại đag chăm con c k dám mang đi, v có cák nào tại nhà cho bé đi ị dc k e? C có cho ăn sữa chua nhg k ăn, ăn phomai, c vừa mua gói men tiêu hoá của trẻ e trộn với cơm cho ăn đó, mai định mua đồ bơm đít đây,hix...hay tại bé chưa sổ jun...hay có cák nào e bày giúp c với

foxrain311

Active Member
anhvu2889 said:
Bạn cho ăn vừa phải và điều độ thôi, ko cần cho ăn thêm canxi hay bất cứ thực phẩm dinh dưỡng nào. Đôi khi nuôi mèo mẹ kĩ quá thì đàn con to lắm, khó sinh phải mổ thì rất phiền hà. Đợi mèo mẹ sinh con ra rồi thì bắt đầu thúc cho mèo mẹ ăn đầy đủ và dư dinh dưỡng, khi đó sữa mẹ sẽ tốt và nuôi đàn con nhanh lớn thôi. Kinh nghiệm xương máu đấy. Nhà mình cũng chăm mèo mẹ kĩ quá nên đàn co to quá, ko sinh thường được nên mất 1, phải mổ mới cứu đc mấy đứa còn lại đấy. :D
vậy ạ, mình cứ nghĩ mèo bầu thì phải càng bồi bổ :lau_mo_hoi: :lau_mo_hoi: :lau_mo_hoi: :lau_mo_hoi: may mà có bạn nhắc nhở, :gongxi-1: :gongxi-1: :gongxi-1: cảm ơn bạn nhiều

meonho124

Đi Muôn Nơi
Bao Linh 85 said:
Khuya nay mèo mẹ đã ị đc r, sáng nay thêm lần nữa, sản phẩm khô queo lun hèn j đi k ra
Vâng hihi , miu mẹ ị suốt ngày , ị lỏng mới lo chứ nó ko ị còn đỡ lo hơn nhiều , nó vẫn ăn uống biểu hiện bt thì ko sao đâu c , chắc là bị táo bón đó thôi

, Miu mẹ nuôi con đôi khi hay đau bụng tiêu hóa yếu hơn , do hay liếm và dọn phân cho con nó , khi các bé 20 ngày hoặc 1 tháng chị nên tập cho bé ăn thức ăn ngoài , cho bé uống KMR bỏ dần sữa mẹ , hơn 1 tháng thì chị cho ăn kitten ngâm nước , cư thế chuyển dần , bú mèo mẹ nhiều thì tốt nhưng càng về sau sữa mèo mẹ giảm chất dinh duỡng loãng dần , 2 nữa là phải dạy cho bé tự biết đi vệ sinh ngay khi bé biết đi , để miu mẹ không tiếp tục liếm dọn phân , lúc này phân miu con nhiều , gây đau bụng cho miu mẹ .

foxrain311 said:
vậy ạ, mình cứ nghĩ mèo bầu thì phải càng bồi bổ :lau_mo_hoi: :lau_mo_hoi: :lau_mo_hoi: :lau_mo_hoi: may mà có bạn nhắc nhở, :gongxi-1: :gongxi-1: :gongxi-1: cảm ơn bạn nhiều
Bạn nên cho bé ăn thức ăn như bt ấy , Miu mẹ thích ăn gì thì chiều lòng nó mua cho nó cái đấy nhiều 1 chút , cho ăn thêm phomai là đc rồi , không cần thuốc uống can xi gì cả

Miu mẹ càng về sau bầu to , chèn lên dạ dày , không ăn nhiều cùng 1 lúc đc , cho ăn chia ra nhiều bữa nhỏ . cho miu mẹ uống đủ nước , khi mang thai miu mẹ rất hay uống nước , nước trong bọc ối đủ cũng giúp miu mẹ đẻ dễ 1 phần :head_hot:

Còn rát nhiều điều muốn lưu ý nhưng k thể nói hết đc , thôi b cứ tìm hiểu dần dần vậy .

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Chị cám ơn e meonho thật nhìu nhoé!
Coi trên sách vở lý thuyết là 1 chuyện, quan trọng là phải học hỏi kinh nghiệm ở những ng đi trc như e nữa là thực tế nhất!
Nui mèo cg gần 2 năm, mà h mới có duyên đc đón đàn cháu nhỏ, nên kinh nghiệm chưa có j hết!
Mốt tới ngày bà bầu Sami vỡ chum nữa, chắc còn nhờ e tư vấn dài dài lun, hihi...
Phải chi chị em mình đồng hương với nhau thì tốt quá nhỉ ^^

Àh, các baby nhà c gần đc 1th, đag tập đi vs thau cát, mà các bé có khi vào đó lại ăn cát,mồm e nào cg vài hạt ở trỏng, lúc k có mình thì k bít làm s, thế thì có s k e? Tập đi vs bằng cák quan sát thấy bé mún đi thì bắt bỏ vào thau f k e, còn k nữa là c hay bỏ vô thau rồi mình khều trym là bé tè ra thì có đc k

meonho124

Đi Muôn Nơi
Không sao đâu c vì các bé chưa biết cát là gì nên nếm thử coi đó , bé sẽ không ăn đâu dính vài hạt chắc do ngửi nên k sao .

Vâng , khi nào c thấy các bé có vẻ múôn đi vệ sinh hít ngửi loanh quanh thì nhấc vào cát cho các bé quen , ngoài ra các bé sẽ học theo miu mẹ , miu mẹ đi vệ sinh ntn thì các bé sẽ quan sát và học theo , hoặc các bé ăn xong 1 lúc chị bế bé vào thau cát cho ngửi , thau cát thành thấp nha c, các bé mới dễ trèo vào , cho bé vào thau cát chị ấn nhẹ mông các bé xuống thử coi , hihi .

Các bé miu chủ yếu học theo mẹ khi mà c ko ở nhà đó .
Hihi e mà cũng ở SG thì chắc em suốt ngày đi chơi thăm mấy bé nhà c rồi :D

MeoMun 2003

Con Mun nhà cháu cx đang bầu bí mà lại cứ hay đi lung tung, không thể giữ nó ở nhà được. Giờ phải làm sao hở các bác ??? Mà con này nó lại ko thích ăn cơm, cứ chỉ ăn thịt, cá thôi. Thế thì có ảnh hưởng gì đến mun con ko nhỉ ?:13::13::13:

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Con Mun nhà cháu cx đang bầu bí mà lại cứ hay đi lung tung, không thể giữ nó ở nhà được. Giờ phải làm sao hở các bác ??? Mà con này nó lại ko thích ăn cơm, cứ chỉ ăn thịt, cá thôi. Thế thì có ảnh hưởng gì đến mun con ko nhỉ ?:13::13::13:
Nó thích ăn thịt cá là tốt chứ ăn cơm không đâu có đủ dinh dưỡng cho mèo đâu em ^^.

Hj.