• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó rất rất biếng ăn

kimhang0112

Nhà em vừa đem về bé chó Bắc Kinh đã nuôi từ 2009 đến nay mà bé nặng mỗi 2kg, kg cứ thụt lên thụt xuống 1kg8 -> 2kg . Vì nhà bạn em có em bé vừa sinh nên không nuôi bé cún này tiếp được, đành đem sang nhà em. Em với bé cún thì qá qen mặt nhau , nó siêu lười ăn, mỗi lần em qa nhà toàn thấy ăn vài cục thịt bé xí rồi bỏ đi . Hôm qua dến giờ em đem về nhà thì cũng không ăn, chỉ ăn mỗi gel dinh dưỡng, đưa bất cứ gì vào cũng nhè ra bỏ, có uống nước và giỡn đùa, năng động lắm. Lúc trước có đem bé ra thú y thì cũng tiêm vài mũi kích ăn cho bé nhưng tình hình vẫn k ổn. Bây giờ em phải làm sao đây ạ :( . Nhìn nó lười ăn, ốm eo thấy thương qá :(

chery_bomb

Chị thử thay đổi khẩu phần ăn cho bé một chút...Nhà em cũng có một bé bắc kinh lông trắng dài... Bé cún nhà em thích ăn cháo thịt xay nấu cà rốt. Món cháo này rất tốt cho hệ tiêu hóa của chó. Mặc dù thế em vẫn cho ăn xen kẽ với cả thức ăn khô dạng hạt....Bé cún cũng ăn hoa quả, cà rốt và đừng ngại cho bé ăn cháo cá. Nhưng mà phải nấu kĩ nhé. Đổi khẩu vị chắc bé sẽ thích hơn đấy... Chúc bé cún nhà chị mau khỏe và ăn nhiều nhé!!!

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
Nhà em vừa đem về bé chó Bắc Kinh đã nuôi từ 2009 đến nay mà bé nặng mỗi 2kg, kg cứ thụt lên thụt xuống 1kg8 -> 2kg . Vì nhà bạn em có em bé vừa sinh nên không nuôi bé cún này tiếp được, đành đem sang nhà em. Em với bé cún thì qá qen mặt nhau , nó siêu lười ăn, mỗi lần em qa nhà toàn thấy ăn vài cục thịt bé xí rồi bỏ đi . Hôm qua dến giờ em đem về nhà thì cũng không ăn, chỉ ăn mỗi gel dinh dưỡng, đưa bất cứ gì vào cũng nhè ra bỏ, có uống nước và giỡn đùa, năng động lắm. Lúc trước có đem bé ra thú y thì cũng tiêm vài mũi kích ăn cho bé nhưng tình hình vẫn k ổn. Bây giờ em phải làm sao đây ạ :( . Nhìn nó lười ăn, ốm eo thấy thương qá :(

Lý do chó khảnh ăn, biếng ăn mà không phải do ốm bệnh có thể do các khả năng sau:

1. Thức ăn chưa hợp khẩu vị.
2. Cho ăn không đúng bữa, hoặc quá nhiều bữa trong ngày, luôn để thức ăn thừa sẵn có nên chó ăn ít một rồi trông thấy là ngán rồi.
3. Quá nuông chiều chó, cho ăn liên tục, chó mất cảm giác đói và thèm ăn, mất tính ngon miệng.
4. Sự cân bằng giữa vận động và ăn uống không hợp lý: Ăn no mà lại it vận động, thiếu ánh sáng mặt trời, ít được chơi đùa với chủ hoặc đồng loại...bị xích, nhốt trong nhà, không có tiếp xúc với tự nhiên như: dắt đi chơi bên ngoài trời, công viên, nơi thoáng khí...

Loại trừ khả năng ốm đau, bạn thử tham khảo các gợi ý trên,tự điều chỉnh cách chăm sóc và cho ăn nhé. Nếu tình trạng biếng ăn kéo dài cũng có thể dẫn tới bệnh tật đó. Chúc bạn thành công và mong hồi âm.

kimhang0112

Cám ơn các bạn, nhưng đến giờ thì bẽ vẫn không chịu ăn. Lần trước mình KFC cho bé thử miếng gà, bá chịu ăn nên thấy thế mình kêu thêm 1 miếng gà nữa cho bé ăn, nó nhè ra bỏ . Huhu , nói chung thì không thèm ăn chi cả và làm sao để biết bé thích khẩu vị gì ạ :( . Bé không thích ăn cá , mỗi thịt thôi mà lâu lâu ăn. Mình định áp dụng chiêu ngày 3 bữa, không ăn thì thôi không thèm ép ăn nữa . Đến lúc đói thì bé cũng mò mà ăn, nhưng xót vì sợ nó chết vì đói =.=' . Rõ khổ !