• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

cat tree handmake đã hoàn thành!

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Mình đang định làm cái này (tự làm)
Mọi người nhận xét dùm có gì không ổn, để mình sữa chữa trước khi bắt tay vào cưa cắt , đóng, đục nhé! :Onion38: Cái mình quan tâm là không gian như vậy có hẹp quá không, theo các bạn thì kích thước như thế nào thì gọi là phù hợp, để gỗ tốt hơn, hay bọc vải lông tốt hơn? Màu sắc thì như thế nào? Cho ý kiến nhé! (Mình là con gái, pé nhà mình cũng là con gái)

:keke_hehe: :keke_hehe: :keke_hehe:

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
meonho124 said:
Không có cầu thang leo lên chuồng sao , trông nó hơi thô và cồng kềnh quá , bạn tham khảo các mẫu trên mạng nhiều và đẹp lắm .

bạn dựng 3d đấy à :D có tinh thần học hỏi
M nghĩ mèo thì ko cần cái cầu thang cx ko sao mà,mèo nó tự nhảy lên đc,cho khỏe ^^
@ Chủ top: M cx đồng tình vs bạn meonho,nó trông cứ kiểu gì ấy...Rộng thì đủ,nhưng ko hấp dẫn để bé trèo vô...
Có nhìu mẫu lắm ấy,nhưng chắc phức tạp hơn cái này...tùy ý b ^^
p/s: Ngưỡng mộ b thế, sao m đụng đâu cx đổ vỡ mà b giỏi thế nhỉ...Định làm có nghĩa là làm thì đc lun đúng ko nhỉ?

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
meonho124 said:
Không có cầu thang leo lên chuồng sao , trông nó hơi thô và cồng kềnh quá , bạn tham khảo các mẫu trên mạng nhiều và đẹp lắm .

bạn dựng 3d đấy à :D có tinh thần học hỏi
Không phải là có tin thần học hỏi. Mình vốn học chuyên ngành thiết kế rồi. Cái này mình tự nghĩ ra, dựa trên vật liệu có sẳn ở nhà, để dễ dàng tiến hành làm ngay.
Mình cũng cảm thấy hơi tù túng nhỉ. tks bạn

Kem_Ốc_Quế said:
M nghĩ mèo thì ko cần cái cầu thang cx ko sao mà,mèo nó tự nhảy lên đc,cho khỏe ^^
@ Chủ top: M cx đồng tình vs bạn meonho,nó trông cứ kiểu gì ấy...Rộng thì đủ,nhưng ko hấp dẫn để bé trèo vô...
Có nhìu mẫu lắm ấy,nhưng chắc phức tạp hơn cái này...tùy ý b ^^
p/s: Ngưỡng mộ b thế, sao m đụng đâu cx đổ vỡ mà b giỏi thế nhỉ...Định làm có nghĩa là làm thì đc lun đúng ko nhỉ?
Mình sẽ thử tìm thêm vài mẫu, koi xem xét những thứ quyến rũ mấy bé. Để cãi tiến cat tree, tks ý kiến của các bạn.
Mình vốn học chuyên về thiết kế, mấy cái này gọi là làm chơi thui @@, nói thật là cũng không khó lắm đâu, chỉ cần bạn biết chút ít về nghề mộc là được à.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
nhoxponlove said:
Không phải là có tin thần học hỏi. Mình vốn học chuyên ngành thiết kế rồi. Cái này mình tự nghĩ ra, dựa trên vật liệu có sẳn ở nhà, để dễ dàng tiến hành làm ngay.
Mình cũng cảm thấy hơi tù túng nhỉ. tks bạn

Mình sẽ thử tìm thêm vài mẫu, koi xem xét những thứ quyến rũ mấy bé. Để cãi tiến cat tree, tks ý kiến của các bạn.
Mình vốn học chuyên về thiết kế, mấy cái này gọi là làm chơi thui @@, nói thật là cũng không khó lắm đâu, chỉ cần bạn biết chút ít về nghề mộc là được à.
Ừa, chúc b thành công...
Uầy,cái này b tự nghĩ ra thật à? Bh có mẫu mới lại post lên nữa nhé,m quá ngưỡng mộ b r ^^

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Kem_Ốc_Quế said:
Ừa, chúc b thành công...
Uầy,cái này b tự nghĩ ra thật à? Bh có mẫu mới lại post lên nữa nhé,m quá ngưỡng mộ b r ^^
Mình tự nghĩ ra nhưng tất nhiên là phải có tham khảo những mẫu có sẵn, chỉ là những mẫu đơn giãn thôi, vì vật liệu không nhiều (toàn dư lại từ đồ án của mình) và vì nhà mình không giàu đến nỗi có p riêng cho mèo mà làm mấy cái quành tờ tráng :dead: Mà nói thật là cũng không đủ can đảm bỏ time làm mấy cái như vậy.
Khi nào vẽ xong mẫu khác, mình sẽ up lên :Onion38:

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Mình sữa chữa một ít, các bạn nhận xét tiếp nha
.

Cái này mình thêm vô cái xà đơn (Sushi nhà mình cốt khỉ thix đu lắm) Nên mình nghĩ cái này sẽ hợp với cá tính của nó.
Cái thứ hai là trái banh treo, bé Teo nhà mình thích cái gì đung đưa, nên đây là dành cho bé.
Cuối cùng là cải tiến tầng trên thành hình vòm (chưa biết sẽ thực hiện như thế lào vì gỗ vốn ko uốn cong dc @@ sẽ nghĩ tới chất liệu fome or catoon) Tam thể nhà mình thì thích ngồi trên cao thò đầu xuống đánh lén, cái này chắc hợp với nó.
Mình cũng đổi toon màu cho nhẹ nhàng bớt.

Mọi người cho ý kiến nhe! Thứ 6 tuần sau, mình với bạn mình sẽ xuống xưỡng gỗ của trường để bắt đầu làm rồi

meonho124

Đi Muôn Nơi
A tớ biết vì tớ cũng học thiết kế , khoa KTrúc của đại học xây dựng Hà Nội :D . Tớ biết về dựng 3d và cũng tương đối làm đc 1 tí .

Bạn lấy mẫu trên mạng tham khảo và sửa theo ý bạn thì tốt hơn , mẫu này chưa tốt lắm , bạn thu nhỏ lại nhìn đỡ cồng kềnh nhưng nhìn thiếu hấp dẫn quá , chưa dễ thương , 3 cột phía dưới nhìn không cân , sao không là 4 chân luôn đi và kích thước chân nhỏ gọn lại , chưa kể sao có chân tròn chân vuông nữa , nhìn 3 chân thế này tạo cảm giác không vững lại mất cân đối nữa , cột bên trên bạn đã đẩy nó ra góc sao không thẳng với cái chân ở dưới để khi đóng cần đúng 1 cái cây trụ tròn dài thôi ,trông nó sao sao ý mà mình nghi lũ mèo khó nhảy bạn làm cao quá , cao tầm0,5 m không

Bạn khoét lỗ hình mặt mìu đi trông vui mắt hơn đấy hi
Dù sao bạn làm thế này được là chăm chỉ rồi , tớ lười lắm chẳng buồn làm , tại gì có sẵn mình lấy luôn , tớ cũng ít khi mang cái này ra nghiên cứu , tinh thần học hỏi của bạn cao còn gì

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
meonho124 said:
A tớ biết vì tớ cũng học thiết kế , khoa KTrúc của đại học xây dựng Hà Nội :D . Tớ biết về dựng 3d và cũng tương đối làm đc 1 tí .

Bạn lấy mẫu trên mạng tham khảo và sửa theo ý bạn thì tốt hơn , mẫu này chưa tốt lắm , bạn thu nhỏ lại nhìn đỡ cồng kềnh nhưng nhìn thiếu hấp dẫn quá , chưa dễ thương , 3 cột phía dưới nhìn không cân , sao không là 4 chân luôn đi và kích thước chân nhỏ gọn lại , chưa kể sao có chân tròn chân vuông nữa , nhìn 3 chân thế này tạo cảm giác không vững lại mất cân đối nữa , cột bên trên bạn đã đẩy nó ra góc sao không thẳng với cái chân ở dưới để khi đóng cần đúng 1 cái cây trụ tròn dài thôi ,trông nó sao sao ý mà mình nghi lũ mèo khó nhảy bạn làm cao quá , cao tầm0,5 m không

Bạn khoét lỗ hình mặt mìu đi trông vui mắt hơn đấy hi
Dù sao bạn làm thế này được là chăm chỉ rồi , tớ lười lắm chẳng buồn làm , tại gì có sẵn mình lấy luôn , tớ cũng ít khi mang cái này ra nghiên cứu , tinh thần học hỏi của bạn cao còn gì
Mình không dùng 3D max, mà xài Soilid works, thật sự là dễ thiết kế hơn rất nhiều, nếu chỉ thiết kế những vật dụng đơn giản, thì bạn nên thử qua. Nó dễ sử dụng hơn 3dmax. Chỉ có hạn chế về chất liệu, là mình không tự bỏ vào được mà phải dùng cái có sẵn của chương trình. Ngoài ra thì khi rander không cẩn thận thì ....nó bị sai phối cảnh nữa.hjc...

Mình dùng chân tròn chân, vuông là vì hiện tại mình không có đủ gỗ tròn, loại này mình phải đi mua, vì xưởng của trường mình ko có máy quay trục, trong khi gỗ vuông mình có thể cưa gỗ có sẵn chập lại thôi. cột dưới thật ra ngắn hơn cột trên đó bạn :Onion07: (kích thước trên bvkt là 250mm cỡ bằng cái két bia Sushi hay trèo lên) lỗi phối cảnh của chương trình Soilid works nó thành ra như vậy. Ban nói cũng có lí, nên cho cột trên và cột dưới thằng hàng nhỉ! Tính chịu lực sẽ tốt hơn đúng ko? Mình cảm ôn nhé! Nhưng mình muốn cat tree này tháo ráp được, nên sẽ không làm một cột duy nhất từ trên xuống dưới đâu ^^ (mình còn phải chở nó từ trường về nhà nữa mà, kekeke) Còn vấn đề về độ dày của chân đế, và vì sao mình lại muốn nó 3 chân thì có 2 lí do:

1.Mình muốn thêm không gian phía dưới, để bé trên bé dưới oánh nhau được như tui nó thường làm. :Onion33: không bị vướng vào cột.
2. Vì 3 chân, nên sẽ không vững bằng 4 chân, nên mình để lõm một phần ván trên tầng 2, cho nhẹ bớt, tăng kích thước chân trụ phía đó lên cho vững chãi. Đồng thời nhìn sản phẩm sẽ nhẹ gỗ đi và thoáng hơn. Mình từng thiết kế một cái ghế 3 chân (thời gian kinh hoàn), và phải giải quyêt vấn đề egronomic cho nó, nên áp dụng vào cái này luôn :la_bay:

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Chii said:
tớ nghĩ nên bỏ cái hộp hộp như cái nhà đi........để càng thoáng càng tốt, với quấn thêm ít thừng cho tụi nó cào móng là okie
Tks bạn. Cái hộp đó mình muốn làm là vì bọn nhỏ thích chui ra chui dzô lắm. Nhà có thùng mì, cái rổ, cái giỏ là cứ chui ra chui vào thôi. Mà mình làm gần xong rồi :lau_mo_hoi:
Gio muốn tháo ra chắc cũng hok dể đâu :Onion28:

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Chii said:
Bạn dự tính chi phí để làm xong cái này là bao nhiu"??
Gỗ vụn đi dày mặt đi xin xỏ nhà ng ta: free
Một thanh gỗ tròn mua sau dh KT: 55k
2 thanh gỗ dài cắt ra từ gỗ xin đc: free
Dây thừng, 3k/1m, tổng mua 5m: 15k
Fome làm ống tròn > thừa từ đồ án: free
Cục bon bon tự làm từ len ở nhà: free
Thanh sắt 6 lên xưỡng của trường lụm về: free
......…......................
Tổng cộng cat tree: 70k + chầu cafe cho nhỏ bạn phụ.

Chii

T.Viên Năng Động
mèng ơi....vậy bạn có thể làm hàng loạt tầm chuc cái nhà cây để bán đấy....vì cat tree nhập khẩu bèo bèo cũng trên dưới 1 tr. hum rùi mềnh mua cái hộp vs cho iem Chii mỏng tang mừ 500k lận.... Bạn học ở trường kiến trúc ở hn á??

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Chii said:
mèng ơi....vậy bạn có thể làm hàng loạt tầm chuc cái nhà cây để bán đấy....vì cat tree nhập khẩu bèo bèo cũng trên dưới 1 tr. hum rùi mềnh mua cái hộp vs cho iem Chii mỏng tang mừ 500k lận.... Bạn học ở trường kiến trúc ở hn á??
Mình học đại học Tôn Đức Tháng, ngành mĩ thuật công nghiệp, chuyên thiết kế tạo dáng sản phẩm :lau_mo_hoi: Tại Tp.HCM bạn nhé!
Mà của đi xin thì nó thế, chứ đưa vào sản xuất hàng loạt, thì tiền gỗ không cũng quá cha rồi. Hjc....

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
nhoxponlove said:
Gỗ vụn đi dày mặt đi xin xỏ nhà ng ta: free
Một thanh gỗ tròn mua sau dh KT: 55k
2 thanh gỗ dài cắt ra từ gỗ xin đc: free
Dây thừng, 3k/1m, tổng mua 5m: 15k
Fome làm ống tròn > thừa từ đồ án: free
Cục bon bon tự làm từ len ở nhà: free
Thanh sắt 6 lên xưỡng của trường lụm về: free
......…......................
Tổng cộng cat tree: 70k + chầu cafe cho nhỏ bạn phụ.
để c đi xin gỗ cho, mặt c dày lắm :Onion38: , rồi e đem qua nhà c làm, c đãi bánh homemade luôn :157:

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Pham hoang ngoc tram said:
Úi, chị nhoxponlove khéo tay wa! Sao chị ko sơn màu sắc lên hả chị? Ngưỡng mộ ngưỡng mộ!
Để gỗ mộc nhìn chất hơn chứ em. Style hơn nhìu =]]

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
confirm lại với bạn chủ topic là các em mèo cực kỳ thích chui ra chui vô & nằm mơ mộng/ ngủ trong hộc/ thùng đó. Mình vừa sắm 1 cat tree về cho mấy nhóc nhà mình, chỉ có 1 cái hộc, chúng nó tranh nhau xí chỗ ý. :Onion09: tiếc quá sao cây cat tree mình mua không có vài cái hộc nhỉ