• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cặp đôi silver sơ sinh của mình

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
bạn uiiii các em nó lớn thế nào rùi. :le_luoi: .... mình cũng iu màu lông silver lắm nè. ^^ khi nào có thời gian update hình ảnh em nó cho mình ngắm nghía tham khảo với nha bạn

ocbieuvang100 said:
Chào các bạn, đây là lần đầu mình tham gia diễn đàn, mong đc làm quen và giao lưu với mọi ng
Dưới này là 2 bé 1 đực 1 cái silver nhà mình. Các bé sinh ngày 14/3/2013, mới đc 4 ngày tuổi. Hiện giờ chỉ mới biết titi và bò lồm ngồm

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
ocbieuvang100 said:
Mình để nuôi bạn ạ, mình cũng chưa có silver cái, giờ mới có í :D
àh vậy bạn để nuôi là đúng rồi. Bạn chăm mấy bé kỹ kỹ, mai mốt có baby thì kêu mình nhé :gongxi-1:

k_walk

Member

boo09 said:
Chúc mừng bạn có 2 bé thật dễ thương....chúc các bé ăn no chóng lớn nhé!!!!Không biết bố mẹ các bé là silver theo kiểu hình nào....nhìn sơ qua thì giống mackerel silver .

bạn ơi cho mình hỏi, chinchilla là gì và đặc điểm nhận dạng chinchilla dc k? và chinchilla persian khác w persian ở chỗ nào vậy?

boo09

T.Viên Năng Động
k_walk said:

bạn ơi cho mình hỏi, chinchilla là gì và đặc điểm nhận dạng chinchilla dc k? và chinchilla persian khác w persian ở chỗ nào vậy?
Chào bạn !
Thật ra chinchilla có 2 nghĩa : 1 là dòng chinchilla Persian và 2 là màu lông chinchilla . Dòng chinchilla ( Persian ) khác với dòng Persian chỉ về màu lông và màu mắt...cũng như dòng hymalayan tách ra từ Persian .
Màu lông chinchilla là có thể nói đơn giản là màu silver nhạt , nhạt đến nỗi đôi khi nhìn thành màu trắng , đỉnh của mỗi sợi lông có màu đen , và màu lông này thường đi kèm với màu mắt xanh lá/xanh dương . Viền mắt đen như kẻ mascara và lòng bàn chân đều đen . Màu này là màu mới và kiểu gen mới cho nên vẫn đang trong giai đoạn phát triển và cách nhân giống tốt nhất .
Bạn có thể tham khảo thêm hình ảnh từ các bé nhà c.sheryl .
Màu chinchilla có thể đi kèm với dòng aln , ald và đôi khi mình thấy 1 số Cattery có dòng này vẫn có mắt là xanh vàng ( điểm này thì mình đang nghiên cứu thêm vì 1 số Cattery vẫn có và được công nhận )

k_walk

Member

boo09 said:
Chào bạn !
Thật ra chinchilla có 2 nghĩa : 1 là dòng chinchilla Persian và 2 là màu lông chinchilla . Dòng chinchilla ( Persian ) khác với dòng Persian chỉ về màu lông và màu mắt...cũng như dòng hymalayan tách ra từ Persian .
Màu lông chinchilla là có thể nói đơn giản là màu silver nhạt , nhạt đến nỗi đôi khi nhìn thành màu trắng , đỉnh của mỗi sợi lông có màu đen , và màu lông này thường đi kèm với màu mắt xanh lá/xanh dương . Viền mắt đen như kẻ mascara và lòng bàn chân đều đen . Màu này là màu mới và kiểu gen mới cho nên vẫn đang trong giai đoạn phát triển và cách nhân giống tốt nhất .
Bạn có thể tham khảo thêm hình ảnh từ các bé nhà c.sheryl .
Màu chinchilla có thể đi kèm với dòng aln , ald và đôi khi mình thấy 1 số Cattery có dòng này vẫn có mắt là xanh vàng ( điểm này thì mình đang nghiên cứu thêm vì 1 số Cattery vẫn có và được công nhận )

mình có thể mường tượng ra dc, nhưng những chú mèo có màu lông chinchilla nhưng lại k phải là chinchilla là sao vậy? ý bạn là những nhóc lai giữa 1 chú chinchilla tc và 1 giống khác pk?

boo09

T.Viên Năng Động
k_walk said:

mình có thể mường tượng ra dc, nhưng những chú mèo có màu lông chinchilla nhưng lại k phải là chinchilla là sao vậy? ý bạn là những nhóc lai giữa 1 chú chinchilla tc và 1 giống khác pk?
Ừm , vd như dòng aln màu silver và chinchilla : dòng này bắt nguồn từ việc nhân giống Chinchilla persian và aln , theo tg và chọn lọc , hiện tại bây giờ dòng aln màu chinchilla đã trở thành 1 dòng màu riêng của aln và không ai còn nhân giống giữa aln và chinchilla nữa . 1 bé aln lai với chinchilla persian đặc điểm dễ nhận thấy nhất chính là đôi mắt ( kiểu dòng mắt của 34 => theo cách nhìn của mình là hơi lé ^^, khoảng cách giữa 2 mắt gần với nhau )

VD khi các bé aln và ald nhà mình , mình gọi là aln màu silver và màu chinchilla => nghĩa là màu chinchilla , không có nghĩa là mình lai với dòng chinchilla persian => cho nên điểm này bạn nên để ý kỹ , vì hiện tại ở vn rất nhiều mèo lai với nhau ( vd nhiều nhà hiện tại lai aln với exotic và thật ra điều này ít được chấp nhận ) và cho ra rất nhiều tên cũng như dòng mèo khác nhau , nhưng thật ra họ chỉ nhìn màu lông hao hao , search trên google thấy hao hao là phán cho tên ấy .

cưng quá :03: