• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cần thông tin thêm về giống mèo chân ngắn Munchkin

Na Mon

Active Member
Dear cả nhà yeuthucung, em đang nhăm nhe rước 1 em munchkin về nhưng chưa có nhiều thông tin về giống mèo này. Cả nhà có thể giúp em hiểu biết thêm về đặc tính, nguồn gen, các vấn đề về sức khỏe của em nó được không ạ? Em có đọc thông tin trên mạng và thấy 1 số web nói rằng gen của munchkin cũng như scottish fold, tính trạng chân ngắn là nguyên nhân gây ra những vấn để về xương cho các em mèo này. Và 2 bé munchkin thì k thể phối được với nhau. Như vậy có đúng k ạ? Anh/ chị nào có thông tin thì chia sẻ với em nhé, em cám ơn cả nhà :)

peppermint

Active Member
Copy được trên mạng :)
"Giống mèo này đầu tiên được phát hiện ra trong thập niên 40 của thế kỷ trước nhưng sau đó biến mất trong chiến tranh thế giới thứ II và chỉ xuất hiện trở lại khi 2 chú mèo Munchkin được tìm thấy vào năm 1983 ở Mỹ từ một con mèo đột biến gien tình cờ, sau đó được phát triển thành một giống mèo riêng ở bang Louisiana trước khi đem ra trình làng lần đầu tiên năm 1991. Ngày nay, mèo Muchkin đã được các hiệp hội về mèo uy tín trên thế giới thừa nhận. Tiêu chuẩn cơ bản nhất là bắt buộc phải có chân rất ngắn (không được dài hơn 7.5 cm, riêng chân sau có thể dài hơn một chút), còn thì bất kể màu gì, trơn hay vằn, lông dài hay ngắn đều được chấp nhận cả. Mèo Munchkin được đặt tên theo một nhân vật trong quyển truyện thiếu nhi rất được ưa thích: Phù thuỷ xứ Oz. Ngoài ra nó còn được biết dưới tên: mèo Dachshund, mèo Weirner hay mèo mini.Dù chân rất ngắn nhưng mèo Munchkin vẫn có thể chạy nhảy, leo trèo như những con mèo chân dài khác. Tuy nhiên, nếu phải lựa chọn giữa việc nhảy phắt một cái lên bàn hay lên mặt kệ bếp hoặc leo trèo qua vài thứ trung gian khác mới đến được nơi cần đến thì em Muchkin luôn chọn cách thứ hai.
Nhiều người lo lắng rằng, gen mèo chân ngắn có thể khiến chúng mắc một số căn bệnh về xương nhưng thực tế, chúng khá khỏe mạnh và sức khỏe cũng giống như những loài mèo khác."

bongmeomeo

Active Member
Dạo nì mấy bợn cóa zẻ thít cái loại chân ngắn nì nhỉ. Thý tụi nó lọ lọ và méc cười sao í nhỉ. Chắc đem phối ra 1 đàn nuôi chơi vóa. ^^

Na Mon

Active Member
Copy được trên mạng :)
"Giống mèo này đầu tiên được phát hiện ra trong thập niên 40 của thế kỷ trước nhưng sau đó biến mất trong chiến tranh thế giới thứ II và chỉ xuất hiện trở lại khi 2 chú mèo Munchkin được tìm thấy vào năm 1983 ở Mỹ từ một con mèo đột biến gien tình cờ, sau đó được phát triển thành một giống mèo riêng ở bang Louisiana trước khi đem ra trình làng lần đầu tiên năm 1991. Ngày nay, mèo Muchkin đã được các hiệp hội về mèo uy tín trên thế giới thừa nhận. Tiêu chuẩn cơ bản nhất là bắt buộc phải có chân rất ngắn (không được dài hơn 7.5 cm, riêng chân sau có thể dài hơn một chút), còn thì bất kể màu gì, trơn hay vằn, lông dài hay ngắn đều được chấp nhận cả. Mèo Munchkin được đặt tên theo một nhân vật trong quyển truyện thiếu nhi rất được ưa thích: Phù thuỷ xứ Oz. Ngoài ra nó còn được biết dưới tên: mèo Dachshund, mèo Weirner hay mèo mini.Dù chân rất ngắn nhưng mèo Munchkin vẫn có thể chạy nhảy, leo trèo như những con mèo chân dài khác. Tuy nhiên, nếu phải lựa chọn giữa việc nhảy phắt một cái lên bàn hay lên mặt kệ bếp hoặc leo trèo qua vài thứ trung gian khác mới đến được nơi cần đến thì em Muchkin luôn chọn cách thứ hai.
Nhiều người lo lắng rằng, gen mèo chân ngắn có thể khiến chúng mắc một số căn bệnh về xương nhưng thực tế, chúng khá khỏe mạnh và sức khỏe cũng giống như những loài mèo khác."
Cám ơn bạn. Mình cũng đã đọc qua cái này rùi, hehe. Mình thắc măc k biết là 2 em munchkin có thể phối với nhau được k nhỉ?

bongmeomeo

Active Member
Cám ơn bạn. Mình cũng đã đọc qua cái này rùi, hehe. Mình thắc măc k biết là 2 em munchkin có thể phối với nhau được k nhỉ?
Coi chừng như tai cụp lai với tai cụp ra mấy bé có thể trạng không tốt đấy. Xưm kỷ rồi phối. hố hố hố

peppermint

Active Member
Mình thực sự ko phải người nhân giống chuyên nghiệp nên mình không rành, tài liệu tiếng Anh thì ghi có thể lai, nhưng 1 số ít sẽ chết (???) do đồng hợp trội, 1 số đồng hợp lặn thì chỉ chân bình thường thôi. Do vậy mà lai với chân bình thường thì an toàn hơn (???) nhưng mèo ra ko thuần chủng. Mình chẳng hỉu nổi cái thuần chủng này, hehe.
"Do I have to breed a munchkin cat with another munchkin cat to get munchkin kittens?
Best Answer: No, since as you just said it is an autosomal dominant gene.
2 standard munchkins bred together (Mm x Mm) will not mean that all the kittens will die. But it will mean that the embryos who are MM, homozygous for the dwarf allele , will die (won't be viable, they will be reabsorbed. so the litter size would probably be smaller.) Some of the kittens from such a breeding may be Mm and they will be short legged. but some could also be mm and will have regular legs.
A standard munchkin x a normal legged cat (Mm x mm) can produce any combination in a litter of all short legged , all long legged, or some of each.
But if the normal-legged cat was not registered as a (non-standard) Munchkin then I think Elaine may well be right that you could not register them as Munchkins. That would certainly be the case with most breeds. I dont know if. domestic shorthairs may be still allowed as an outcross with Munchkins or under what circumstances. So this is something you would need to find out.
Also you would need to find out what all health tests need to be performed on both parents prior to mating.
But if you are having to ask such questions on Yahoo Answers you should not be breeding or at least not now.. Did you purchase a show/ breeding quality kitten and you have breeding rights ? (Actually any breeder who sold an unaltered kitten and breeding rights to someone who doesn't know the basic genetics and has nobody to teach them, that is NOT a responsible breeder and I would not trust that their cats should be bred from anyway.)
If you really want to breed Munchkins, find a breeder who shows their cats in TICA, does health testing, and understands the genetics and pedigrees , and try to get them to mentor you.
Meanwhile study feline husbandry and genetics in general and the Munchkin in particular..
A good way to get started is to get a good show quality kitten (spayed /neutered) and show it in the Kitten class and then in the Alter class. That will show some commitment to the breed and give you a better chance that a good breeder would be willing to sell you a breeding cat and mentor you.
Personally on this one I was in agreement with CFA, FIFé and GCCF . It seemed to me wrong to breed for a malformation that so changes the basic structure of the species. But TICA accepted them and they have not had the problems some people predicted that are seen in short legged dogs.

Source(s): For starters maybe you can look on TICA at the Munchkin Breed committee and contact someone from there. Maybe they or another breeder might be willing to help you if you seem serious.
"

vuminh90

Active Member
Theo tài liệu mình đọc được
Thì 2 mèo chân ngắn lai vs nhau
Con mang 2 gen chân ngắn phôi sẽ không phát triển được
Nên không cho phối 2 chân ngắn vs nhau
Còn vụ thuần chủng thì mình nghĩ đây là mèo chân ngắn nên họ cần hình thức cứ chân ngắn theo tiêu chuẩn thì đc coi là thuần chủng rồi

To ha

Dear cả nhà yeuthucung, em đang nhăm nhe rước 1 em munchkin về nhưng chưa có nhiều thông tin về giống mèo này. Cả nhà có thể giúp em hiểu biết thêm về đặc tính, nguồn gen, các vấn đề về sức khỏe của em nó được không ạ? Em có đọc thông tin trên mạng và thấy 1 số web nói rằng gen của munchkin cũng như scottish fold, tính trạng chân ngắn là nguyên nhân gây ra những vấn để về xương cho các em mèo này. Và 2 bé munchkin thì k thể phối được với nhau. Như vậy có đúng k ạ? Anh/ chị nào có thông tin thì chia sẻ với em nhé, em cám ơn cả nhà :)
hi ban. mình đã nuôi một bé munchkin đực nhập NGA từ đầu năm 2015 và bé hoàn toàn khoẻ mạnh như các giống mèo khác. điều đặc biệt của munchkin là hiếu động hơn, và khi sinh sản munchkin chỉ có thể phối với tất cả các giống mèo khác đẻ ra đàn con đa số là 1/2 là muchkin lùn, còn 1/2 là chân dài. tháng 10 /1015 mình cho ra một đàn và kết quả mẹ chân dài phối với bố chân lùn munckin đẻ ra 6 bé : 4 bé lùn và 2 bé chân dài. hiện cả 6 bé đều rất khoẻ manh. mình tên HÀ đt 0913363366 sống tại Hà Nội, bạn nào muốn qua xem đừng ngại cứ dt cho mình. bạn nào muốn hỏi về munchkin cũng sms hoặc dt trực tiếp, mình rất vui khi nhận được các cuộc điện thoại cùng niềm đam mê với mình. thanks all

To ha

Theo tài liệu mình đọc được
Thì 2 mèo chân ngắn lai vs nhau
Con mang 2 gen chân ngắn phôi sẽ không phát triển được
Nên không cho phối 2 chân ngắn vs nhau
Còn vụ thuần chủng thì mình nghĩ đây là mèo chân ngắn nên họ cần hình thức cứ chân ngắn theo tiêu chuẩn thì đc coi là thuần chủng rồi
mình rất muốn gửi hình ảnh giấy tờ nhập nga và tên đăng ký tại trại NGA về VN đứng tên mình (kiến thức có hạn nên mình ko biết up)

Nguyễn Diệu

Bạn nào quan tâm các bé mèo chân ngắn Minchkin, Munchkin Fold add facebook mình nhé
https://www.facebook.com/DinoBibo
Về giống mèo Munchkin, mình nghĩ sắp tới ở VN cũng sẽ bị như Scottish Fold, loãng và tạo ra những con giống ko chất lượng.
Như ở Scottish Fold những bạn mèo tai vểnh, ko rõ nếp, vẫn đc gọi là Scottish- điều này là đúng, nhưng những bạn như vậy là 1 phiên bản lỗi, ko đẹp nhưng lại có khả năng mang gen bệnh về xương, và Scottish ở VN đang đc nhận giống như vậy, nên Scottish xuống giá kinh khủng, 1tr5, 2trieu cũng có, 9-10trieu cũng có. Người mới chơi mèo thì ko biết nên chỉ chăm chăm mua những nơi rẻ mà ko quan tâm đến sức khỏe, chất lượng gen, form mèo, độ thuần của lông.... Tiền nào của nấy thôi.
Munchkin cũng thế, hiện dòng này đang rất mới ở VN, nếu 1-2 năm nữa ko đc duy trì nguồn gen chặt chẽ, phá giá, phối tùm lum thì đâu cũng thấy munchkin nhưng ko fai bé nào cũng đẹp và thuần về lông, khỏe về gen :)

Tụi munchkin nhà mình :)

vuminh90

Active Member
K
Bạn nào quan tâm các bé mèo chân ngắn Minchkin, Munchkin Fold add facebook mình nhé
https://www.facebook.com/DinoBibo
Về giống mèo Munchkin, mình nghĩ sắp tới ở VN cũng sẽ bị như Scottish Fold, loãng và tạo ra những con giống ko chất lượng.
Như ở Scottish Fold những bạn mèo tai vểnh, ko rõ nếp, vẫn đc gọi là Scottish- điều này là đúng, nhưng những bạn như vậy là 1 phiên bản lỗi, ko đẹp nhưng lại có khả năng mang gen bệnh về xương, và Scottish ở VN đang đc nhận giống như vậy, nên Scottish xuống giá kinh khủng, 1tr5, 2trieu cũng có, 9-10trieu cũng có. Người mới chơi mèo thì ko biết nên chỉ chăm chăm mua những nơi rẻ mà ko quan tâm đến sức khỏe, chất lượng gen, form mèo, độ thuần của lông.... Tiền nào của nấy thôi.
Munchkin cũng thế, hiện dòng này đang rất mới ở VN, nếu 1-2 năm nữa ko đc duy trì nguồn gen chặt chẽ, phá giá, phối tùm lum thì đâu cũng thấy munchkin nhưng ko fai bé nào cũng đẹp và thuần về lông, khỏe về gen :)

Tụi munchkin nhà mình :)

Cho mình hỏi cân nặng của các bé munchkin khi trưởng thành là bao nhiu nhỉ?

Tiêu chuẩn của các bé ấy là 2 chân trước dài nhất là 7,5cm chân sau có thể cao hơn.. TRÁNH NHẦM TÌNH TRẠNG LAI TẠP CỦA DÂN VIỆT NAM ;))
Vậy là đi mua mang theo thước đo hĩ?