• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cân nặng của mèo theo từng độ tuổi ntn là hợp lý ?

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
Hôm nay hứng chí cân kiểm tra sức khỏe của tụi mèo nhà mình :
bé Dean [ Xiêm lai ] - khoảng 7,5th : 3kg360
gái Sò [ ALN x 34 ] - 4th5 ngày : 1kg900
ku Mực [ 34 lai] - 4th1 ngày : 1kg940
Thì ko biết là cân nặng ntn đã hợp lý chưa . Bé Dean thì mình thấy là mập tròn way rồi , thiến dc hơn 1 tháng nó lên hẳn gần 800gr ==" .
Còn 2 đứa nhỏ thì sau 1 tháng cân lại thì lên hơn 600g , mà thấy người chỉ roi roi thôi , thịt thà ko bao nhiêu cả . Tụi nó vừa bị chê là suy dinh dưỡng >"< , vì so với mèo ở HN thì thua hẵn , ngoài đấy 3th đã gần xấp xỉ 2kg rồi . Mấy đứa chung bầy với con Sò bh` đều trên 2kg cả [ Sò về nhà mới đầu tiên lúc 2th , mấy đứa kia thì có gạch rồi mà 3th chủ mới đón về ] .
Mặc dù nhà cho ăn rất đầy đủ thịt , cá [ ko ăn cơm ], chưa kể cho ăn thêm gel , sữa , sữa chua , phomai này nọ , cân nặng thì vẫn lên đều nhưng sao ko mập bằng =_="

Vậy :
Mọi người cho mình hỏi. Bé mèo theo từng độ tuổi thì bao nhiêu kg cho phù hợp ??
Ví dụ như: 1 tháng tuổi, 2 tháng tuổi, 3 tháng tuổi , 6 tháng, 12 tháng , trên 12 tháng ...Tùy theo độ tuổi đó thì tương ứng bao nhiêu kg là hợp lý ?

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Theo c xem thông tin trên mạng thì :
Mèo 1 tháng tuổi : Cân nặng hợp lý từ 0.35kg - 0.6kg --
2 --------- : ------------------ 0.8kg - 1.2kg --
3 --------- : ------------------ 1.4kg - 2.1kg --
4 --------- : ------------------ 1.8kg - 2.8kg --
6 --------- : ------------------ 2.4kg - 3.9kg
Mèo 9 - 12 tháng tuổi: Cân nặng hợp lý từ 2.9kg - 5kg

Có j sai sót mọi ng chỉnh sửa lại nhé! ^^

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
Bao Linh 85 said:
Theo c xem thông tin trên mạng thì :
Mèo 1 tháng tuổi : Cân nặng hợp lý từ 0.35kg - 0.6kg --
2 --------- : ------------------ 0.8kg - 1.2kg --
3 --------- : ------------------ 1.4kg - 2.1kg --
4 --------- : ------------------ 1.8kg - 2.8kg --
6 --------- : ------------------ 2.4kg - 3.9kg
Mèo 9 - 12 tháng tuổi: Cân nặng hợp lý từ 2.9kg - 5kg

Có j sai sót mọi ng chỉnh sửa lại nhé! ^^
hay tại em ít cho ăn hạt nên tụi nhỏ nhẹ cân hả chị @@ đọc mấy bài bên VP nói cho ăn hạt dù là canin hay gì cũng gây sỏi thận nên em ko dám cho ăn nhiều , ngày 1 nhúm nhỏ , có khi cách ngày em mới cho ăn :-s

Bao Linh 85

I_Like_Pet
So với cái bảng đó c thấy mấy bé nhà e đúng chuẩn mà!
Với lại tụi nó có đứa còn bé,mốt còn đến tuổi lớn, ăn lấy ăn để sẽ mập ra thôi, mình sờ vào bg bé j thấy cộm xương lên là đc r,cân nặng nhg cũng phụ thuộc vào hình dáng của bé nữa!
Mà miễn sao bé cứng cáp khoẻ mạnh là đc rùi e, chứ ham mập ụt béo ú làm j cg đâu tốt, giống như ng bị béo phì vậy đó
Giống như mình nui thỏ ngoại vậy đó em cg đừng nên cho bé béo quá đó
Như apple nhà c, chỉ có 1,1 kg thôi, mà tròn quay, đâu có ốm, tại bả bị đẹt, bị lùn mà! Haha

Gà Gật Gù

Gà Ngây Thơ
Bao Linh 85 said:
So với cái bảng đó c thấy mấy bé nhà e đúng chuẩn mà!
Với lại tụi nó có đứa còn bé,mốt còn đến tuổi lớn, ăn lấy ăn để sẽ mập ra thôi, mình sờ vào bg bé j thấy cộm xương lên là đc r,cân nặng nhg cũng phụ thuộc vào hình dáng của bé nữa!
Mà miễn sao bé cứng cáp khoẻ mạnh là đc rùi e, chứ ham mập ụt béo ú làm j cg đâu tốt, giống như ng bị béo phì vậy đó
Giống như mình nui thỏ ngoại vậy đó em cg đừng nên cho bé béo quá đó
Như apple nhà c, chỉ có 1,1 kg thôi, mà tròn quay, đâu có ốm, tại bả bị đẹt, bị lùn mà! Haha
tại em hỏi thăm mấy đứa nhỏ nhà bạn em ngoài Hn á , nghe đứa nào cũng 2kg mấy k ah , làm e hoảng :))

Phạm Mai Anh

mèo nhà minh hơn 2 tháng mới đc 0.7kg gầy quá k ạ ?
minh cứ cho bé ăn nhiều là đi ngoài .ăn it đi thì gầy vs n đói ;(
nên cho ăn ntn là hợp lí ạ

mèo nhà minh hơn 2 tháng mới đc 0.7kg gầy quá k ạ ?
minh cứ cho bé ăn nhiều là đi ngoài .ăn it đi thì gầy vs n đói ;(
nên cho ăn ntn là hợp lí ạ
Bé của mình thì cho ăn royal canin mỗi ngày ( cứ để 1 chén thì mèo tự ăn )
Buổi trưa : mình cho ăn pate whiskas trộn bột sữa Bio
Tối : 1 cục phô mai
Hiện bé được 5.5kg và chỉ mới 6 tháng tuổi

miuxu

YTC Developer
k nên để hạt cho bé tự ăn mà cho ăn theo bữa, hạt để bên ngoài quá lâu k tốt cho sức khỏe của bé, còn cân nặng thì còn tùy vào nhiều yếu tố ví dụ như thể trạng của bố mẹ nữa nên bạn để ý bé năng vận động, chạy nhảy khỏe mạnh và cho đi khám thú y thì k lo lắm. Bạn cho ăn theo cữ, như kiểu 6h 9h 12h 15h 18h 21h, bé lớn hơn thì có thể giảm các bữa đi tăng lượng lên ^^

Last edited:
k nên để hạt cho bé tự ăn mà cho ăn theo bữa, hạt để bên ngoài quá lâu k tốt cho sức khỏe của bé, còn cân nặng thì còn tùy vào nhiều yếu tố ví dụ như thể trạng của bố mẹ nữa nên bạn để ý bé năng vận động, chạy nhảy khỏe mạnh và cho đi khám thú y thì k lo lắm. Bạn cho ăn theo cữ, như kiểu 6h 9h 12h 15h 18h 21h, bé lớn hơn thì có thể giảm các bữa đi tăng lượng lên ^^
Mình thích cho bé ăn tự do hơn, tiện lợi, với thấy bé đói nhìn tội lắm

Phạm Mai Anh

bạn cho bé ăn 1 cục phoomai 1 ngày á. có sợ bị đi ngoài k. minh chỉ dám cho ăn bang hạt đỗ ;( nên e cứ bị còi

Bao Linh 85

I_Like_Pet
bạn cho bé ăn 1 cục phoomai 1 ngày á. có sợ bị đi ngoài k. minh chỉ dám cho ăn bang hạt đỗ ;( nên e cứ bị còi
Trời ơi, j mà có chút xíu ko dính kẻ răng v, hỏi sao bé ko đòi thêm, bạn sợ tiêu chảy thì ít ra cg phải cák ngày 1 cục, cho ăn bang hạt đậu xg rồi bạn cất đi rồi cho an tiếp càng bị đau bụng thêm