• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

cần giúp đở gấp lắm ạ.

haohao

tình hình thì nhà em có nuôi 2 chú chó( 1 poc +1 lai becghe). khoảng 1 tuần trước thì chúng có bị ve đeo nhiều lắm nên em có ra thú ý mua 1 loại thuốc dùng ngoài da cho chó. hiện tại thì chúng đã hết ve đeo rồi. Nhưng vấn đề ỡ đây là trong nhà e bi giờ ve ở mọi nơi( do bôi thuốc rồi chó gãi nên ve rớt ra bò đi tứ tán). hôm nay ngồi máy tính mà có 1 ,2 con bò ngang ngay trên màn hình máy tính trông kinh quá. xin các anh chị em cô chú bác có cách nào giúp em diệt triệt để ve trong nhà không e. nhà em nhiều người nên lo sợ bẹnh lắm ạ. hơn nửa là bố em mà tức lên vì chúng nó là 2 chú chó của em bị giả cày hết. em cần giúp gấp lắm ạ....Con ve to thì không thấy nhưng thấy con nhỏ này nhiều lắm ạ

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
tình hình thì nhà em có nuôi 2 chú chó( 1 poc +1 lai becghe). khoảng 1 tuần trước thì chúng có bị ve đeo nhiều lắm nên em có ra thú ý mua 1 loại thuốc dùng ngoài da cho chó. hiện tại thì chúng đã hết ve đeo rồi. Nhưng vấn đề ỡ đây là trong nhà e bi giờ ve ở mọi nơi( do bôi thuốc rồi chó gãi nên ve rớt ra bò đi tứ tán). hôm nay ngồi máy tính mà có 1 ,2 con bò ngang ngay trên màn hình máy tính trông kinh quá. xin các anh chị em cô chú bác có cách nào giúp em diệt triệt để ve trong nhà không e. nhà em nhiều người nên lo sợ bẹnh lắm ạ. hơn nửa là bố em mà tức lên vì chúng nó là 2 chú chó của em bị giả cày hết. em cần giúp gấp lắm ạ....Con ve to thì không thấy nhưng thấy con nhỏ này nhiều lắm ạ

Xin gửi bạn 1 ít kinh nghiệm trong việc phòng ngừa ve chó 1 cách hiệu quả nhất và rẻ tiền nhất. Bạn có thể đến các tiệm cây cảnh mua 1 loại bột pha với nước dùng để trị những con rầy của hoa lan hoặc những côn trùng không xương sống, đem về bạn pha với 8 lít nước. Sau đó bạn có thể xối dung dịch đã pha lên mình chú chó đó và những nơi bạn nghi ngờ ve sẽ ẩn núp như kẹt cửa, cầu thang...nếu lượng ve khá nhiều bạn có thể lập lại 2 lần/ 1 tuần trong vòng 2 tuần và phòng ngừa 6 tháng 1 lần. Hy vọng kinh nghiệm này sẽ giúp bạn giảm bớt sự lo âu và an toàn cho nhà bạn. Thân.

mangaka

YTC Developer
trước nhà mình cũng bị thế... ve bò lên tường nhiều lắm...nhưng mình cứ thấy ở đâu là kill ở đó. dần dần thì cũng giết hết :)) nên mình cũng chỉ pít khuyên bạn là ráng giết ve rùi nó sẽ hết thui ^^!

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
trước nhà mình cũng bị thế... ve bò lên tường nhiều lắm...nhưng mình cứ thấy ở đâu là kill ở đó. dần dần thì cũng giết hết :)) nên mình cũng chỉ pít khuyên bạn là ráng giết ve rùi nó sẽ hết thui ^^!

nhiều như thế làm sao mà giết bằng tay nổi,với lại nhìn cũng thấy ghê nữa :lac_dau:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Cái giống ve này con bé thì ko sao, chứ gặp con mập đập 1 phát là be bét máu :|.

Mấy lần về quê ngủ trưa, cởi trần, nằm nền nhà tụi cún nhà đi ngang rải tụi này từa lưa, lăn qua 1 phát nghe cái phẹt :sadcorner: .

K bao h dám ngủ trưa dưới nền nhà nữa :ngoi_xom:

haohao

the cho em hỏi o thú y có thuốc nào xịt nhanh hết mà an toàn không vậy? chứ dùng thuốc của cây cảnh để trừ sâu thì em lo lúc nào xui xui lở ai dình vào ngộ độc lắm.

mangaka

YTC Developer
nhiều như thế làm sao mà giết bằng tay nổi,với lại nhìn cũng thấy ghê nữa :lac_dau:

hehehe...thế mà em giết hết đấy... mấy ngày hè chỉ chăm chăm ở nhà giết ve...thấy e giỏi hok :le_luoi: :le_luoi:

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
hehehe...thế mà em giết hết đấy... mấy ngày hè chỉ chăm chăm ở nhà giết ve...thấy e giỏi hok :le_luoi: :le_luoi:

hihi,giỏi quá rùi,thế này thì tiệm thuốc diệt ve bán cho ai đây nhỉ :hmmm:

mangaka

YTC Developer
hihi,giỏi quá rùi,thế này thì tiệm thuốc diệt ve bán cho ai đây nhỉ :hmmm:

căn bản là ngày xưa em rỗi hơi ngồi giết ve chứ bây giờ thì lười lắm ... chó mà bị ve chắc cũng đi mua thuốc thui...chẹp..