• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cách giúp 2 chú mèo làm quen sống hòa thuận ( có video)

txh1403

Phá phách member
Nếu bạn muốn giới thiệu hai chú mèo với nhau và đảm bảo rằng chúng có thể chung sống hòa thuận, hãy tham khảo lời khuyên của chúng tôi.

Bạn sẽ cần

• Hai phòng riêng biệt
• Chăn hoặc khăn
• Cửa đóng
• Phòng chung

Bước 1: Tách hai chú mèo cách xa nhau

Ban đầu, giữ hai chú mèo trong hai căn phòng riêng biệt của nhà bạn. Không để chúng lại gần nhau.
Từ từ giới thiệu chúng với nhau. Bạn càng kiên nhẫn, chúng càng dễ dàng chấp nhận đối phương.

Bước 2: Trao đổi mùi hương

Trao đổi mùi hương của hai chú mèo. Xoa chăn hoặc khăn vào lông một chú mèo và mang đến cho chú mèo còn lại. Sau đó, đưa khăn có mùi của chú mèo thứ hai đến cho chú mèo thứ nhất. Tiếp tục làm như thế trong một vài ngày.

Bước 3: Tăng cường tiếp xúc

Tăng cường tiếp xúc giữa hai chú mèo với nhau. Hãy để chúng ở hai bên đối diện của một cánh cửa đóng kín. Mỗi con sẽ dần dần quen với ý nghĩ là có một con mèo thứ hai trong nhà.

Bước 4: Cho mèo tiếp xúc với nhau

Hãy để những chú mèo tiếp xúc trực tiếp với nhau. Bạn nên nhớ rằng, một chút giận dữ là điều bình thường.
Đánh lạc hướng hai chú mèo nếu chúng bắt đầu gầm gừ hoặc rít lên. Tách riêng chúng ra nếu chúng tiếp tục làm như thế, sau đó từ từ cho chúng làm quen với nhau một lần nữa.

Bước 5: Hãy để mối quan hệ phát triển

Hãy để mối quan hệ giữa hai chú mèo phát triển cho đến khi chúng thoải mái ngồi cạnh nhau trong cùng một căn phòng. Có thể, chúng sẽ trở thành bạn tốt từ lúc nào mà bạn không thể nhận ra, hoặc ít nhất là những người hàng xóm tốt bụng.

Loài mèo được chia thành hai nhóm: lông ngắn và lông dài.
Nguồn:Sưu Tầm ở VideoBox

Kienha90

Mèo mới nhà mình cứ bắt nạt con Mèo cũ . Tội cho thằng nhỏ rõ Hiền lành. Cứ muốn đùa với coi mèo thì nó lại đánh cho tơi bời gầm gừ đến sơ. :((

meo múp

Sao mình cũng làm như thế mà bé mèo lớn vẫn cắn và tát vào mặt bé nhỏ :ngoi_xom:

cách tốt nhất và nhanh nhất ( nhà mình đã từng dùng rồi) là bạn chuẩn bị 1 cái hộp vừa cho 2 đứa có thể cắn nhau thoải mái ở trong đấy, cao vừa vừa thôi để lúc căng thẳng quá con mèo lớn có thể nhảy ra, để cả hai con cắn nhau trong đấy, vài lần mệt quá là hòa ấy mà. nhà mình làm rồi, giờ bọn nó thân nhau lắm. (chống chỉ định đối với 1 con mèo to và con kia quá bé và yếu)
Chúc bạn thành công!

yêumèonhất

bạn ơi mình có 2 em mèo một đã già rồi cọn con kia thi trẻ con lớn già nên rất lười không thèm chơi với con kia con con bé thì thích chơi nhưng tòan trêu con lớn cuối cùng 2 con suốt đánh nhau
Các bạn giúp minh với :ngoi_xom:

thanks bài viết bổ ích. bi h sẽ tự tin hơn khi mang về nhà bé mèo mới :D cho dù đằng nào cũng nuôi 2 phòng riêng biệt nhưng cũng muốn thỉnh thoảng nhìn chúng nó âu yếm la liếm nhau cho tình cảm

Kim Ngân

meo nha mình cũng mới đưa về thêm 1 em, chúng nó cứ cào cấu cắn nhau suốt.. hix .. minh dem 2 be di tam cho giong cung mui the la gio no cung đỡ đỡ thù nhau rồi, giờ cắn giỡn nghich nhau nữa,,,tuy la van ghét nhau
pechamhoc123 said:
thanks nha bài viết rất bổ ích :gongxi-1:
bây giờ mèo nhà em không cắn nhau nữa òi :157: :157:

Mel

YTC Developer
nhà mình cũng đang nuôi 1 e xù đen tuyền. Khổ cái nhà nh chó, nên Đô đô từ bé đc tôi luyện, thân vs chó nhà mình lắm, suốt ngày liếm liếm ngửi ngửi cho nhau :p

Bapcai85

Mèo lớn của mình 3 tháng còn mèo nhỏ thì chỉ 2 tuần. Mèo nhỏ bị thương ở chân mình đang chữa trị cho e củng khá hơn xíu rồi. Nhưng kg có thời gian ở nhà chăm sóc cho e nhiều mỗi lần về gặp nó mừng nhìn tội nghiệp lắm. Ẵm ra chợ thì bị con mèo lớn cắn quài mình sợ nên kg dám ẳm ra nửa. Giờ hk biết làm cách nào giúp 2 đứa hoà thuận nưa. Mình bán ở chợ kg có chuồn nhốt lại nên kg dùng như cách ở trên được rồi. Hix...