• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

cách đối xử với mèo từng bị ngược đãi? :(

thanh golem

Làm ơn! giúp mình với :( mình không biết làm thế nào với em ấy nữa

bé mèo này của mình được 1 năm tuổi rồi. trước khi mình bắt đầu nuôi bé ấy từng bị đối xử rất mạnh tay (bị đánh nhiều lần vì tội không đi vệ sinh đúng chỗ, bị xích vì đi chơi quá nhiều nên chủ trước sợ mất).
Đến giờ khi mình nuôi thì bé ấy sợ người quá, cứ nhìn thấy người là trốn. Mà khổ nỗi, bé ấy thi thoảng vẫn hay đi bậy lung tung trong gầm giường và đi chơi đêm :((
Mình cố gắng làm thân với bé ấy. Bé cũng đỡ sợ mình hơn, nhưng mà vừa rồi mình lại làm em ấy sợ mình rồi T____T Chả là bé đang ăn, đúng lúc đó thì mình bị ngã vô tình chộp mạnh phải bé, bé quay ra cào mình luôn. Giờ thì bé ấy lại sợ mình như trước rồi :( làm sao giờ?

lampard65119

Dụ bé = đồ ăn , để những món bé thích ăn nhất trên tay , gọi nhẹ nhàng cho bé ra , vừa ăn vừa vuốt ve .Còn nếu bé vẫn sợ thì cứ để bé tự nhiên như vậy 1 thời gian, có thể 1 tháng trở lên là bé quen thôi, mèo nhanh quên lắm

jinrin

Bạn cho bé ngủ cùng gần chỗ bạn, lúc cho bé ăn thì ngồi nhìn bé, ngồi im lặng nhé, nếu bé kêu thì nhìn thẳng vào mắt bé. Nếu cảm thấy ổn hơn thì mới vuốt nhẹ vào đỉnh đầu xuôi phần gáy sau tai. Nếu bé hay đi bậy trong nhà thì bạn dùng bã cà phê trộn với vỏ cam để vào chỗ bạn muốn bé đi vs vào. Còn việc bé hay đi lang thang thì có lẽ bé tới tuổi tìm bạn rồi. Lúc trước bé bị đổi xử k tốt bé sẽ khá nhạy cảm vs các động tác của người, nên h bạn cũng k nên cố gắng gần bé, chỉ gần vào 2-3 thời điểm trong ngày. Còn lại thì cứ làm lơ bé đi. Khi bé thân thiện lại và có lòng tin với bạn hơn tự nhiên sẽ lại quấn bạn thôi. Dấu hiệu bé chấp nhận bạn là liếm vào cơ thể bạn hoặc dùng má cọ sát vào. Có cái này ngộ lắm nhé, tự nhiên bạn đang quan tâm bé h ví dụ như cố gắng làm lơ bé đi, bé có thể sẽ tò mò nhìn bạn đấy, cái mặt sẽ rất ngộ cho xem.