• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

các bệnh thường gặp ở chó,mèo

Love_angle03031709

T.Viên Năng Động
theo minh bit,neu tam cho meo thuong xuyen se rat tot!thu cung cua ban se k bi ve,ran va cac benh nam da!dat bit,no se rat dang iu trong mat ban lam ban k the bo roi no va danh nhieu thoi gian cham soc hon cho no!

Bạn này nói đúng đấy. Bé mèo nhà mình có lần bị rận ở đuội phải cạo hết nguyên cái đuôi. Mình vừa cho nó sức thuốc, uống thuốc và nhất là tắm thuốc thường xuyên. Sau 3 tuần bé đã hết hẳn và đang mọc lông. Tắm thường xuyên cho mèo là rất rất tốt luôn, ngăn ngừa viêm da, nhiễm khuẩn, lông đẹp và ít rụng. :good_job:

cun_13

con chó con của mình đi ị ra giun , con giun màu trắng, dài, xoắn lại , chó nhà mình còn ị phân lỏng , bụng trướng , nằm ngủ hơi co giật . mình nên làm thế nào để chựa cho nó đây???? :lac_dau:

E

emnammeo

Guest
con chó con của mình đi ị ra giun , con giun màu trắng, dài, xoắn lại , chó nhà mình còn ị phân lỏng , bụng trướng , nằm ngủ hơi co giật . mình nên làm thế nào để chựa cho nó đây???? :lac_dau:

Tẩy giun nhé. Viên thuốc đó màu ngà vàng. Thấy hay bán 15k/1 viên. Thể trọng 5kg/1 viên. Bạn có thể gọi BSTY hoặc ra pet shop hỏi mua rồi cho nó uống. Ko sao cả. Nằm ngủ co giật cũng là biểu hiện bình thường.

cun_13

Tẩy giun nhé. Viên thuốc đó màu ngà vàng. Thấy hay bán 15k/1 viên. Thể trọng 5kg/1 viên. Bạn có thể gọi BSTY hoặc ra pet shop hỏi mua rồi cho nó uống. Ko sao cả. Nằm ngủ co giật cũng là biểu hiện bình thường.

nhưng con chó nhà mình nó còn nhỏ lắm , nó mới đc 2kg hơn ak . thế có cho nó tẩy giun đc hk :wacko:

E

emnammeo

Guest
nhưng con chó nhà mình nó còn nhỏ lắm , nó mới đc 2kg hơn ak . thế có cho nó tẩy giun đc hk :wacko:

Ko sao đâu. Nó là 2kg thì bạn bẻ nhỏ viên thuốc ra. 1 viên là 5kg đấy. Ko lo quá liều đâu. Trường hợp đi ị ra giun là khá nặng còn nặng hơn có thể là nôn ra giun nữa. Càng nặng thì càng nên cho uống nhiều. Nhưng chó của bạn mới bị bạn cứ cho đúng liều thôi nhé.

cun_13

Ko sao đâu. Nó là 2kg thì bạn bẻ nhỏ viên thuốc ra. 1 viên là 5kg đấy. Ko lo quá liều đâu. Trường hợp đi ị ra giun là khá nặng còn nặng hơn có thể là nôn ra giun nữa. Càng nặng thì càng nên cho uống nhiều. Nhưng chó của bạn mới bị bạn cứ cho đúng liều thôi nhé.

hôm nay bố mình đã cho nó đi chích ngừa và xổ giun rồi , về nhà nó vẫn đi ra giun , mỗi lần đau bụng nó lại kêu , 2 chân sau nó cứ giựt . Bạn nghĩ nó có sao hk???? :wacko:

E

emnammeo

Guest
hôm nay bố mình đã cho nó đi chích ngừa và xổ giun rồi , về nhà nó vẫn đi ra giun , mỗi lần đau bụng nó lại kêu , 2 chân sau nó cứ giựt . Bạn nghĩ nó có sao hk???? :wacko:

Chích ngừa và xổ giun cùng lúc. Chắc là ko sao chứ? Nó mới đau bụng hả? Nếu người nó giật giật lúc ngủ là chuyện bình thường nhé.

cun_13

Chích ngừa và xổ giun cùng lúc. Chắc là ko sao chứ? Nó mới đau bụng hả? Nếu người nó giật giật lúc ngủ là chuyện bình thường nhé.

nhưng h 2 chân của nó đàng sau yếu lắm , đi cứ cà nhắc như bị liệt vậy đó , đi chơi thì hk sai nhưng cứ về nhà nằm là nó kêu thảm thiết lắm. Bạn nghĩ nó có chết hk zậy :wacko: :wacko: :wacko: :wacko: :wacko: mình thương nó lắm

E

emnammeo

Guest
nhưng h 2 chân của nó đàng sau yếu lắm , đi cứ cà nhắc như bị liệt vậy đó , đi chơi thì hk sai nhưng cứ về nhà nằm là nó kêu thảm thiết lắm. Bạn nghĩ nó có chết hk zậy :wacko: :wacko: :wacko: :wacko: :wacko: mình thương nó lắm

Nó sẽ ko chết đâu. Nhưng nếu nó đau đớn như vậy thì bạn nên cho nó đi khám đi nhé. Nguy hiểm đấy.

thinh

cho mình hỏi rụng lông có phải bệnh hok, mèo nhà mình vừa mới sinh con đc 1 tuần thì lông rụn wá trời lun, sắp trụi rùi. Mình chưa có kinh nghiệm nuôi mèo, xin chỉ giúp :em xin_em xin:

Bạn ơi đừng lo về việc rụng lông của mèo .đó là chu trình rung lông bình thường thui . nếu sau 2 tuần mà bạn vẫn thấy thú bị bệnh mình khuyên bạn nên đêm thú đến phòng khám thú y nhe . hjhj

miucute

7)BỆNH VIÊM MIỆNG DO NẤM

Là một bệnh nhiễm trùng của xoang miệng, bệnh này không phổ biến lắm.

Nguyên Nhân::

Nguyên nhân gây bệnh là do nấm men Candida albican. Bệnh thường xảy ra ở chó, mèo non hoặc ở những con lớn tuổi. Những điều kiện khác thường là do dùng kháng sinh kéo dài, cơ thể suy giảm miễn dịch, suy nhược, làm biến đổi hệ vi khuẩn trong xoang miệng là nhnữg điều kiện cho nấm phát sinh bệnh.

Triệu Chứng::

Bệnh biểu hiện đặc trưng bởi những vãy trắng, hay màng giả trên niêm mạc miệng hay lưỡi, đôi khi lan cả đến môi, bệnh tích thường nổi lên với sự sung huyết ở xung quanh và bên ngoài còn ở dưới thì lóet, những bệnh tích này có thể lan tràn đến hầu hoặc thực quản. Bệnh làm cho con vật đau. Có thể phân lập định danh nấm C. albican từ những bệnh tích.

Điều Trị: :

Nên phân biệt với những bệnh gây viêm lóet khác. Các thuốc có thể dùng là:

- Ketoconazole 10 mg/kg, cho uống ngày 2 lần cho đến khi bệnh khỏi.

- Bôi potassium permanganate 1/3000 trong nước ngày một lần.

- Bôi dung dịch nystatin ngày bốn lần.

- Cố gắng cho chó ăn thức ăn lỏng dễ tiêu để chó dễ nuốt, và bổ sung các vitamine A, B, C trong khẩu phần.

BỆNH KHỐI U HÌNH NẤM

Bệnh u hình nấm có thể thấy hai dạng là ở miệng hoặc ở da của chó.

Bệnh do canine oral papillomavirus. Cả chó nhà và chó hoang đều có thể bệnh, ở bất cứ lứa tuổi nào, nhưng dưới hai năm tuổi là phổ biến hơn. Bệnh có thể truyền trực tiếp hay gián tiếp.

Thời gian nung bệnh 4-8 tuần. Virus có khuynh hướng tấn công màng nhày miệng nhưng thỉnh thoảng cũng thấy những bướu ở mắt, kết mạc, và da quanh mũi, miệng, những u này thường có hình tròn giống như mụn cơm. Bệnh tích ở miệng có thể thấy nhiều nốt, mà vị trí phổ biến là bên trong má, lưỡi, khẫu cái cứng, hầu. Các hiện tượng chảy nước dãi, xuất huyết từ miệng, hay có sự nhai lại bất thường là những báo hiệu có thể xảy ra bệnh u nấm. Nhiễm trùng thứ phát có thể xảy ra gây chảy mủ từ miệng. Bệnh thường tự hết sau vài tuần đến vài tháng. Thỉnh thoảng cũng có các u tồn tại lâu hơn, nhất là những u ở mắt. Ngoài ra cũng có trường hợp u biến thành ác tính.

Nói chung bệnh không cần điều trị. Chỉ cần cắt bỏ những nốt nào tồn tại quá lâu.

9)BỆNH CA RÊ
(Distemper, Bệnh Cứng Bàn chân, Bệnh Chó Non, Trái Chó)

Bệnh ca rê gây tác hại trên nhiều hệ nhưng trên hệ tiêu hóa là nặng nhất và rõ nhất. Đây là một trong những bệnh nguy hiểm và phổ biến nhất của chó. Bệnh xảy ra trên hầu khắp thế giới, giết hại rất nhiều chó không được tiêm phòng. Bệnh có thể xảy ra trên tất cả các lứa tuổi chó nhưng tác hại nặng trên chó con. Các cơ quan bị virus tấn công nhiều nhất là hệ tiêu hóa, hô hấp, da, thần kinh.

Bệnh do virus thuộc nhóm paramyxovirus. Virus xâm nhập vào chó qua đường hô hấp, tiêu hóa, da. Đầu tiên khi xâm nhập vào virus nhân lên ở mô bạch huyết đường hô hấp trên, sau đó nhiễm vào máu và virus tiếp tục nhân lên ở mô bạch huyết của các cơ quan khác. Mầm bệnh được thải ra qua dịch tiếït mắt mũi, nước bọt, phân, nước tiểu.

Xảy ra ở tất cả các lứa tuổi nhưng thường ở chó con vài tuần tới 12 tháng tuổi. Chó bắt đầu bệnh sốt 40o - 40,5o, chó ủ rũ bỏ ăn, sau 24 - 48 giờ thì hạ sốt, ăn lại. Vài ngày sau lại bỏ ăn, sốt, bệnh tiến triển trầm trọng. Chó bệnh thường hay trải qua hai đợt sốt nên người ta còn gọi là dạng sốt hai thì. Vì virus thường tác hại chính trên đường tiêu hóa và hô hấp nên chó bị tiêu chảy có máu, cũng như viêm đường hô hấp, ho vớiï dịch tiết mũi có mũ.

Một số trường hợp khá phổ biến chó bệnh có mụn mũ ở vùng da mỏng như bụng, háng, với diển tiến lúc đầu viêm đỏ sau thành mũ rồi vở ra khô lại. Ở những trường hợp bệnh nặng người ta thấy chó thể hiện triệu chứng thần kinh như co giật, run từng cơn, hoặc hai chân trước giật từng hồi như bơi trong không khí. Mỗi trường hợp có một dạng co giật khác nhau, giai đoạn cuối chó bị liệt. Hầu hết chó xuất hiện dạng thần kinh thường chết. Một số ít có thể vượt qua được thì mang di chứng thần kinh.

Một số trường hợp khác thì thể hiện triệu chứng gan bàn chân dầy và cứng, khi ta sờ tay vào cảm giác rất nhám. Đôi khi cũng xảy ra hiện tượng dày và cứng mũi.

Chẩn Đoán: :

Nên nghĩ đến bệnh Ca rê khi chó con sốt, nhất là dạng sốt hai thì. Các triệu chứng điển hình như viêm hô hấp, viêm ruột, mụn mủ ở da, cứng bàn chân, các cơn co giật. Nhưng đôi khi những dấu hiệu đặc trưng thường không phát hiện ở giai đoạn sớm mà chỉ thấy được ở giai đoạn quá trể.

Nguyên tắc điều trị là giới hạn sự nhiễm trùng thứ phát, truyền dịch tạo lại cân bằng điện giải, giới hạn những cơn co giật và chăm sóc cẩn thận.

· Giữ chó bệnh ở nơi khô ấm, thuốc hạ sốt, thuốc giảm đau, atropine dể giới hạn co thắt ruột.

· Dùng kháng sinh hoạt phổ rộng để chống nhiễm trùng thứ phát

- Trimethoprim + sulphamethoxazole

- Streptomycine 5-10 mg/kg, ngày hai lần tiêm thịt hay dưới da.

- Gentamicin 2mg/kg ngày 2 lần dùng tối đa 5 ngày.

- Kanamycin 10-20 mg/kg ngày bốn lần cho uống, hoặc 5-7,5 mg/kg ngày hai lần tiêm thịt hoặc dưới da.

· Truyền dịch: dung dịch điện giải, dung dịch protein, và thuốc chống co giật.

Phòng Bệnh: :

Vaccin virus sống nhược độc có thể bắt đầu tiêm ở 6 tuần tuổi và cách 2 - 4 tuần cho tới khi chó được 16 tuần tuổi. Chủng lập lại vaccin vào 12 - 16 tuần tuổi, và hàng năm.

bạn ơi , còn thiếu bệnh rất nguy hiểm là viêm ruột mèo

jinma0z

Chó mình ngủ nhiều thức dậy là đi ỉa mà lỏng không biết nó có bị gì không. Hai bữa rùi nó không ăn uống gì hết. Nó được 30ngày tuổi

mitxuka.pg

BẠN ƠI ! CHO HỎI CÚN ĐƯỢC TẦM 2,3 THÁNG MÀ THỈNH THOẢNG CỨ BỊ KHẸC KHẸC NHƯ LÀ CÓ ĐỜM Ở TRONG CỔ THÌ LÀ RO BỊ LÀM SAO? ĐÓ LÀ TRIỆU CHỨNG GÌ VÂY? ĐÓ CÓ PHẢI BÊNH GÌ NGUY HIỂM K ? THASK...

Trâm Ngố

b cho mình hỏi chó mình vào mấy ngày nay xuất hiện biểu hiện rất lạ. trước kia bé hoạt bát, linh động và nhanh nhẹn nhưng thời gian gần đây có các biểu hiện như : mặt sưng, mắt sưng, lỡ miệng, 2 tai bi cúp lên, ăn không được cú nuốt chứ không nhai, cả người thì cứng đờ ra. không chạy nhảy được như trước, suốt ngày buồn rầu...
Có bajnnaof biết giúp mình với mình lo lắm,hiuhiu :sad:

Meow Grrr

cho em hỏi với ạ :( mèo nhà em bị sưng 1 cái hạch nhỏ bằng quả sấu ở bụng phía bên phải...đó là triệu chứng bệnh j ạ :((

betapdem

YTC Developer
Làm ơn cho mình hởi: chó mèo nhà mình muốn tẩy GIUN SÁN, thì mình mua thuốc gì, và mua ở đâu?
tất cả đều 1 2 tuồi rùi ạ.
Thanks nhiều.

chobitsu

Member
Các bé bị bệnh nên mang ra thú y khám, danh sách các địa chỉ tin cậy thì tham khỏa bên topic danh sách địa chỉ thú y tin cậy. Chứ cứ đoán bệnh rồi tự mua thuốc về chữa thì nhiều khi không hết được