• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Các Bạn chơi bò sát cùng mình thảo luận việc gấp này nhé!

sonpham1102

Chào các Bạn!
Hiện mình đã nuôi Iguana, Chamelon, Green Basilik , Bear Dragon được tầm 5 năm!
Mình có quán Cafe nên nuôi trong tủ kính và sau đó hôm nay đột nhiên có bên Kiểm Lâm vào nói là tịch thu do vi phạm điều 19 trong cái nghị định này:
http://www.chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1&mode=detail&document_id=91369

Mình đã đọc kỹ nhưng thấy trong cái Điều 19 này quy định:
[SIZE=small]Điều 19. Vi phạm các quy định về quản lý, bảo vệ động vật rừng[/SIZE]
[SIZE=small]Người có hành vi săn, bắn, bẫy, bắt; nuôi, nhốt; giết động vật rừng trái quy định của pháp luật bị xử phạt như sau:[/SIZE]
[SIZE=small]1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu tang vật vi phạm thuộc một trong các trường hợp sau:[/SIZE]
[SIZE=small]a) Động vật rừng hoặc bộ phận của chúng không thuộc loài nguy cấp, quý, hiếm có giá trị dưới 7.000.000 đồng.[/SIZE]
[SIZE=small]b) Động vật rừng hoặc bộ phận của chúng thuộc loài nguy cấp, quý, hiếm nhóm IIB có giá trị dưới 4.000.000 đồng.[/SIZE]

Nhưng mình đi tìm cái văn bản Quy Định về quản lý, bảo vệ động vật rừng:
http://thuvienphapluat.vn/archive/Nghi-dinh/Nghi-dinh-18-HDBT-quy-dinh-danh-muc-thuc-vat-rung-dong-vat-rung-quy-hiem-va-che-do-quan-ly-bao-ve-vb38255t11.aspx

Thì không thấy một cái quy định nào nói về: Động vật rừng hoặc bộ phận của chúng không thuộc loài nguy cấp, quý hiếm có giá trị dưới 7tr đồng!
===
Do vậy không hiểu sao thu!
Vì thì mình hỏi ý kiến các Bạn ở đây để biết mà còn nói lại bên Kiểm Lâm!
Bạn nào có kiến thức thì nói cùng mình nhé!
Rất vui được chia sẻ!

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Theo mình biết thì các giống loài bạn nuôi ko nằm trong nhóm động vật cấm, hơn nữa, chúng là các loại pet rất phổ biến ở nước ngoài, ko hiểu tại sao họ lại tịch thu ?
Theo mình bạn nên ra văn phòng Luật Sư để dc tư vấn tốt nhất.

Devil72

T.Viên Năng Động
Tốt nhất nên tìm , bắt họ trả lời tất cả các thú nuôi trên nằm trong danh sách nào , có bằng chứng hẳn hỏi thì mới có quyền tịch thu ,...... chứ ko thì có nước làm căng thôi.... gửi thư khiếu nại...... ko nằm trong sách đỏ trong nước hay nước ngoài,..... và nước ngoài còn cho nuôi trong nhà , ,,,, ko thể có lý do j để tịch thu cả

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
sonpham1102 said:
Chào các Bạn!
Hiện mình đã nuôi Iguana, Chamelon, Green Basilik , Bear Dragon được tầm 5 năm!
Mình có quán Cafe nên nuôi trong tủ kính và sau đó hôm nay đột nhiên có bên Kiểm Lâm vào nói là tịch thu do vi phạm điều 19 trong cái nghị định này:
http://www.chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1&mode=detail&document_id=91369

Mình đã đọc kỹ nhưng thấy trong cái Điều 19 này quy định:
[SIZE=small]Điều 19. Vi phạm các quy định về quản lý, bảo vệ động vật rừng[/SIZE]
[SIZE=small]Người có hành vi săn, bắn, bẫy, bắt; nuôi, nhốt; giết động vật rừng trái quy định của pháp luật bị xử phạt như sau:[/SIZE]
[SIZE=small]1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu tang vật vi phạm thuộc một trong các trường hợp sau:[/SIZE]
[SIZE=small]a) Động vật rừng hoặc bộ phận của chúng không thuộc loài nguy cấp, quý, hiếm có giá trị dưới 7.000.000 đồng.[/SIZE]
[SIZE=small]b) Động vật rừng hoặc bộ phận của chúng thuộc loài nguy cấp, quý, hiếm nhóm IIB có giá trị dưới 4.000.000 đồng.[/SIZE]

Nhưng mình đi tìm cái văn bản Quy Định về quản lý, bảo vệ động vật rừng:
http://thuvienphapluat.vn/archive/Nghi-dinh/Nghi-dinh-18-HDBT-quy-dinh-danh-muc-thuc-vat-rung-dong-vat-rung-quy-hiem-va-che-do-quan-ly-bao-ve-vb38255t11.aspx

Thì không thấy một cái quy định nào nói về: Động vật rừng hoặc bộ phận của chúng không thuộc loài nguy cấp, quý hiếm có giá trị dưới 7tr đồng!
===
Do vậy không hiểu sao thu!
Vì thì mình hỏi ý kiến các Bạn ở đây để biết mà còn nói lại bên Kiểm Lâm!
Bạn nào có kiến thức thì nói cùng mình nhé!
Rất vui được chia sẻ!
Họ tịch thu họ có làm văn bản cho bạn không ?