• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Các bác cho mình hỏi về phương pháp huấn luyện chó như vậy có ổn ko

meandi

Chẳng là nhà mình có nuôi 1 em Alaska 2-4 tháng tuổi nhưng vì lí do phải dọn nhà nên mình định nhờ ông anh họ ở Trảng Bom nuôi giùm. Thế nhưng có đứa bạn hay qua nhà mình chơi thấy thích con chó quá nên nó bảo để nó nuôi giúp cho, thế là mình giao em Alaska cho đứa bạn vì nghĩ nó có điều kiện chăm sóc con chó tốt hơn và trước khi giao có dặn "Ko được nuôi nhốt xích em chó Alaska". Sau đó 1 thời gian thì mình có lên nhà anh rể của đứa bạn mình để thăm em Alaska thì thấy em nó bị nhốt xích ở hành lang trong phòng kho chứa đồ ko có người ở. Lúc đó mình đã cảm thấy ko vui va mãi suy nghĩ về nó nhưng ko nói ra vì cả nể, sau đó về nhà mình cứ thấy áy náy mãi khi nghĩ con chó bị nhốt cả ngày và chỉ được dắt lên sân thượng vào lúc chiều tối để huấn luyện. Thế là sau bao nhiêu đắn đo suy nghĩ thì mình có gọi điện và nói rằng nếu như bên đó ko thể nuôi thả để con chó được tư do vui chơi trong 5-8h trong ngày thì mình sẽ lấy lại con chó. Thế là anh rể đứa bạn nói đại khái là: đang huấn luyện con chó theo giáo trình huấn luyện chó quân đội thì phải nhốt xích nó cả ngày chứ sao và đáng lẽ ko cho nó đc gặp e nữa là; hỏi rằng có biết ông dành bao nhiêu thời gian cho nó ko và bảo là ko nên chiều nó quá khi em bảo ổng để ý đến con chó vì mấy hôm nay trời nóng quá, con chó đó rất thích ngậm nước đá; ổng bảo con chó này rất to nên phải rèn cho nó biết nghe lời rồi mới thả nó ra được chứ ko mai mốt nó lớn lên nó vồ người khác rồi sao.
Mong các bác có kinh nghiệm dạy chó có thể cho mình vài nhận xét về phương pháp dạy trên có ổn ko, trước giờ mình chưa nuôi cho tây nên ko có hiểu biết và kinh nghiệm dạy giống chó này cho lắm.

Pham hoang ngoc tram

Vẫn Fa đấy tám đi :/
Nếu huấn luyện chó như vậy là hơi khắt khe bạn à! Mình nghĩ bé nhớ bạn sẽ kêu và ông anh ý sẽ cho bé vài quả! Đón bé về đi, bạn ko thấy thương bé à! Alaska hiền ko hay vồ người khác đău bạn

meandi

Sorry, lâu quá ko thấy hồi âm nên mình ko vào đây nữa, hôm nay mới thấy hồi âm.
Sao ko thương bé được, mình áy náy và ray rứt suốt đấy chứ. Cơ mà mọi chuyện giải quyết xong rồi nên mình ko muốn nhắc lại nữa.
Thanks for all the replies

Không ổn ban à . Câu cuối "ổng bảo con chó này rất to nên phải rèn cho nó biết nghe lời rồi mới thả nó ra được chứ ko mai mốt nó lớn lên nó vồ người khác rồi sao." bạn à alaska là chó kéo nếu để 1 chỗ thì nó có rất nhiều năng lượng sẽ càng nó thêm kích động . Chó alaska cần khoảng trống lớn và phải đi dạo hằng ngày nếu nhốt hoài giống chó đó là không nên

meandi

Trước khi giao chó cho ai các bạn hãy tìm hiểu kỹ điều kiện sống của nó trước, đừng quá cả tin và cả nể để rồi bị chưởi ngu, nhu nhược và ko yêu chó khi ko quyết liệt đòi lại. Đây là kết quả và là 1 bài học nhớ đời mà mình nhận được: http://vozforums.com/showthread.php?t=4143909&highlight=