• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

cần giúp vấn đề sưởi ấm cho cá mùa lạnh

NguyenQuocPhan

YTC Developer
em có nuôi tạm 15 con bảy màu trong bể kính loại 100k.vì trời khá lạnh lên em có mua thêm 1 cái máy sưởi loại 65k. người bán chỉnh nhiệt độ cho em là 22-24 *C.em cắm liên tục 4 ngày đến ngày thứ 4 thấy 1 điều lạ.
- k hiểu sao nước trong bể lại rất nóng k như bình thường làm cá của em tí chín em nhấc cái sưởi lên chạm vào còn bị phỏng. có bác nào giúp em cách sử dụng với máy sưởi của em là loại made in china RS ELectrical. lên cắm liên tục hay để cho máy nghỉ.bể còn có máy sủi.

bạn nên mua cái sưởi tốt hơn và nó phải có tụ động diều chỉnh nhiệt độ !

kdcty2k

YTC Developer
1 con đuôi kiếm.....1 con phượng hoàng nhà e lần lượt ra đi trong thờ gian mưa bão vừa rồi....có thể do lạnh.....vì mấy con đó cũng nuôi dc 2 năm rồi.....qua biết bnhiu mùa lạnh k chết..vậy muk giờ chết....tiếc...........

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Cá nhà mình cũng đang trên đà ra đi :( Buồn quá, mùa đông lạnh khổ thân các em ấy quá, nghĩ mà thường :(( Sắp tới chắc phải sắm đèn sưởi thôi

lovelybobble9xx

Thành Viên Uy Tín
Mọi người sao phải khổ tâm về đàn cá bảy màu vậy? mình nuôi đơn giản mà chẳng mất bé nào........ cứ như thế này nhé!! ngày cho ăn 1>2 bữa thôi, thi thoảng bổ sung lăng quăng, giun tươi cho chúng. Còn về đèn suwoir như chủ thớt nói thì như sau:
1. Nếu thấy nước quá nóng k, mà do dùng đèn sưởi >> giảm nhiệt đi, có nút vặn giảm đó (mình cũng dùng loại đèn đó cho cá) bạn thử vặn xuống 17,18 độ hoặc 20 độ sao cho phù hợp với mức bạn muốn ( sờ thử nước để kt nhé) mà chú ý nè, chỉ hôm nào nhiệt độ lạnh như mấy hôm gần đây ( 15 độ trở xuống) mới sử dụng thôi nhé! những hôm nào khoảng 16 độ >> không lo!
2. đừng vội rút đèn ra ngay sau khi bạn rút điện . Nhấc ra ngay lập tức mà chạm vào >>> bỏng là phải, kèm theo đó có thể làm cháy nổ bóng. Cứ để 15' sau hãy nhấc ra khỏi nước và động vào nhớ nha
3. cá bảy màu không cần sủi, mình nuôi cá mấy năm nay và chỉ có 7 màu này là mình không 1 lần sủi và cứ thế, con nào cũng sống dai như đỉa!! ngoài ra bạn trang trí cho bể như rêu , tảo hay cây cối gì đó sống được ở dưới nước để các bé có "hang,tổ" chú ẩn
4. Nếu là cá mới mua bạn không nên cho bé vòa môi trường nước đã có sẵn ngay >> bé sẽ bị sock vì môi trường thay đổi quá đột ngột (từ nước ở bể bán cá sang bể nhà)>> chết liền!! thay dần nước cho các bé! còn gì nữa không?

lovelybobble9xx

Thành Viên Uy Tín
Cá bảy màu nuôi dễ lắm mọi người ạ, bây giờ mình đang nuôi 1 bể cá bảy màu khoảng 50 con trưởng thành đủ loại màu và do hết chỗ chứa nên mình đành nuôi đàn cá con, đàn cá đang trưởng thành vào 2 chậu ( cá bảy màu sinh sản nhanh kinh) .... ấy mà lúc đầu mua có 5 đôi cá bảy màu thôi nhé!! cá mẹ đẻ xong, đợi vài tiếng là lại có thể mang bầu với con khác rùi " mắn đẻ kinh lun"

lovelybobble9xx

Thành Viên Uy Tín
Có gì cần hỏi, cứ inbox nhé! rất vui vì mình có thể giúp đk mọi người

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Mua cái sưởi sẽ an tâm hơn. Không có sưởi, nó sẽ chết dần chết mòn thôi.
Thời tiết lạnh => bạn sờ vào thấy nóng là bt. Nếu chưa tin tưởng, thì mua thêm 1 cái nhiệt kế nữa để theo dõi nhiệt độ.
Nếu đã cắm sưởi, thì cắm liên tục nhé, vì dưới 15 độ cắm, trên 15 độ k cắm => làm sao nó quen được việc thay đổi nhiệt độ thường xuyên chứ
Với cá 7m, nhiệt độ khoảng 24 là tạm ok rùi.

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Trời trong miền nam thì không lạnh mấy chứ ngoài Bắc rét vậy. Sắp tới nhiệt độ sẽ giảm xuống dưới 10 độ. Vẫn biết thân nhiệt của cá thay đổi theo thời tiết nhưng lạnh quá thì cá cũng sớm teo thôi :(

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Mew Mew Chikorita Moon said:
cá em á , lạnh quá chết sạch cả bể ùi , chẳng còn con nào
Sắm đèn sưởi đi em, chị vừa sắm rồi :) Cá toàn bơi quanh đèn sưởi cho ấm thôi ^^ nhìn yêu lắm hihi