• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cứu tôi với..:((

izanbn

Member
Nha` em mới mua 1 cặp ham mới đẻ đươc 5pé ko hiểu tai sao con bố mẹ nó lai ăn thịt con con .....
1-cko em hỏi tại sao chúng lại ăn thịt con con như vậy
2-cko em hỏi bao nhiu lâu nữa thi` ham mẹ đẻ được tiếp ạ....:(

tyty1811

YTC Developer
trời ơi, khi phát hiện pé có thai pạn phải tách con đực ra chứ, pạn cho mình hỏi hams của pạn là loại j? bao nhiêu tháng r nha?
Nêu là bear thì do tính lãnh thổ cao với lại bear là loài hams ưa protein nên khj hams cái sjnh nó chỉ pik đó là 1 miếng protein ngon lành thôi ah :( Cũng rất nhìu trường hơp chính hams mẹ cũng ăn con nữa. Còn như ww và camp thì cũng tương tự nhưng xác xuất không cao, robo thì mình chưa thấy pao h, tại robo đực rất hiền.
Pạn nên tìm các tài liệu về sjnh sản của hams để đọc thêm nha.
Trước khj hams sjnh sản thì pạn phải tách đực:
Thứ nhất là để con cái chú tâm chăm con, k pị xì trét
Thứ hai là con đực k thể ăn con đc
Thứ 3 là tránh Trường hợp con cái có thễ có bầu típ trong thời gian chăm con, điều đó sẽ làm dẫn tới trường hợp sinh sản liên tục, ảnh hưởng tới sức khỏe và tủi thọ của hams cái nha pạn.
Từ lúc hams cái sjnh papy, pạn nên để pé cái ở 1 mình và pồi pổ cho pé, 1.5 tháng tới 2 tháng mới cho pé đực vào lại nha.

izanbn

Member
nhưng bạn ơi mình ko pít phân biệt con cái khi nào có thai ban ak`.... :hmmm:
bạn có thể chỉ cko mik pít dc ko :hmmm: :hmmm:

tyty1811

YTC Developer
Pạn xem dưới bụng bé bạn có nhìn rõ 2 hàng ti nổi lên k nha (thường thì mình chỉ nhìn thấy có 4 cái ti hui à), xem pé có ăn nhìu, ngủ nhìu, và đặc biệt là ún nhìu nc hơn k nha, r kọ pụng pé có tròn căng hơn k nữa, xem lun phần lông ở bụng, gần gần phía dưới chỗ hậu môn có mất tí lông k? R pé cũng hay liếm phần bụng bé nhìu (mình nói nhìu là thới gian pé liếm thường xuyên và lâu hơn bình thường nha, tại liếm lông là thói qen của hams mà ^^) Có 1 vài bé cái khj mang thai đổi tính hơi dữ hơn bình thường nên cũng có thể rượt oánh pé đực khí thế lun á, có thể cắn lun cả pạn nữa =="
Mà pạn nhớ đừng cho mấy pé sjnh sản liên tục nha, như z thì pé cái k chăm con tốt đc đâu mà sức khỏe của pé cũng k chịu nỗi đâu.
Có j pạn pm YH mình nha khanhngan_2017. Sẽ cố gắng giúp ^^
P/s: Pé vàng chanh của mình cũng đang có thai, sắp sjnh ùi

Luffy_love_hams

YTC Developer
bình thường thì con cái mang bầu sẽ to hơn nên bạn rất dễ nhận ra, và nếu hams mẹ ko chịu chăm con thì bạn có thể tự chăm sóc baby hams bằng cách bạn lấy 1 cái muỗng nhỏ đút sữa cho các pé.Mình chỉ bik dzậy thui :ngoi_xom:

kilulalove20

ũa nhất định phải tách con đực ra ah tại vì khi con cái của mình đẻ thì nó vs con đực chăm con sáng thì con cái cho bú bú xong thì con đực lại úm con nó vậy là ngày qua ngày k mất 1 con @@! cái này phải là chuyện lạ k hay là chuyện bt

Bé Xún

T.Viên Năng Động
Nha` em mới mua 1 cặp ham mới đẻ đươc 5pé ko hiểu tai sao con bố mẹ nó lai ăn thịt con con .....
1-cko em hỏi tại sao chúng lại ăn thịt con con như vậy
2-cko em hỏi bao nhiu lâu nữa thi` ham mẹ đẻ được tiếp ạ....:(

1-Bé ăn con vì muốn bảo vệ con(có thể là do mấy baby wa yếu hoặc bạn động vào chuồng làm nó giật mình) -hoặc là bạn ko cho bé ăn đủ dinh dưỡng ......Nhưng đừng vì thế mà ghét bé hams nhes^^.... bé ăn những con yếu để có dinh dưỡng nuôi các con khỏe còn lại^^
2-Hamster có thể phối lại dk luôn.....nhưng bạn nên cho bé nghỉ dưỡng nếu ko bé sẽ bị kiệt sức và die.... bạn muốn bé ko bị kiệt sức thì an toàn nhất là bạn cho bé nghỉ dưỡng 2 tháng....sau đó mới ghép lại...bạn phải tách bé đực sau khi bé cái sinh con nhé-nếu bạn ko tách ra bé đực có thể ăn mất mấy bé baby hoặc sẽ phối lại luôn vs bé cái và làm bé cái kiệt sức^^

Bé Xún

T.Viên Năng Động
ũa nhất định phải tách con đực ra ah tại vì khi con cái của mình đẻ thì nó vs con đực chăm con sáng thì con cái cho bú bú xong thì con đực lại úm con nó vậy là ngày qua ngày k mất 1 con @@! cái này phải là chuyện lạ k hay là chuyện bt

Cũng ít khi có trường hợp này bạn ạ....Nhưng tốt nhất là bạn nên tách ra để con đực ko phối lại vs con cái làm con cái kiệt sức nhé^^

Bé Xún

T.Viên Năng Động
bình thường thì con cái mang bầu sẽ to hơn nên bạn rất dễ nhận ra, và nếu hams mẹ ko chịu chăm con thì bạn có thể tự chăm sóc baby hams bằng cách bạn lấy 1 cái muỗng nhỏ đút sữa cho các pé.Mình chỉ bik dzậy thui :ngoi_xom:

Nói zậy là thế nào :lau_mo_hoi: chỉ khi bé mẹ chết sau khi sinh con thì mới chăm tự chăm sóc cho bé chứ.....
1-Ko dũng muỗng đút cho bé, dùng cái j đó vị dụ như lọ thuốc nhỏ mắt cứ 2h lại cho bé một giọt
2-Khi ko có bé mẹ thì mới dùng biện pháp tự chăm con chứ@@ nếu làm thế thì lúc bạn cho uống sữa có thể làm cho bé bị sặc...=> Ko nên vì bạn có thể giết bé

Nếu bé ko chịu chăm con thì bạn thu hẹp diện tích lồng lại(ko để wheel, chỉ để bình nước, đồ ăn ) Khi đó bé chỉ có thể chăm con^^