• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cứu rùa núi vàng em với-Help

NguyenQuocPhan

YTC Developer
tình hình là con rùa núi vàng của em mấy hôm trước bò linh tinh rơi từ trên giường xuống.em nghĩ k sao nhưng hôm nay để ý mới thấy.
mai dưới của nó có ứa nước như mủ.ấn vào chảy nước cạnh 1 vết thấy vệt máu đọng.từ hôm đấy nó ăn rất ít.di chuyển khó khăn(ít di chuyển) ai biết cách gì giúp em với.em định dùng kim chích mủ ra ở mai dưới.chỗ đấy khá to và đang ăn dần ra chỗ khác.

bổ sung thêm là nó thải ra chất gì xám màu và hình như toàn nước cõ lẽ nó bị tiêu chảy mất rồi huhu.

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
do nó sốc khi rơi tử trên cao xuống thôi bạn đừng quá lo. Con núi vàng của diet7 cũng mấy lần rơi xuống từ trên gác xuống (2m) cũng bị vệt máu ứ đọng lại. Thời gian đầu khi rớt xuống nó ít di chuyển lắm cũng ít ăn. Nhưng khoảng hơn 1 tuần sau nó an uống lại bình thường. mấy lần sau rớt xuống thấy tội lấy ít đò ăn cho nó ăn nó ăn luôn. hết ngại luôn :D .Còn vấn đề mà bạn nói nó đi thải chất màu xám thì đáng lo đấy. bạn nên theo dõi em nó vài ngày xem nó thải như thế luôn hay lâu lâu thôi? Nếu lâu lâu thi không sao. vì 2 con mình nuôi cũng vậy. Còn thường xuyên thì xem lại. Ra tiệm thuốc tây mua thuốc trị kiết lị, tiêu chảy cho em nó

fubufilu

T.Viên Năng Động
bạn diet7 nói đúng đấy, bạn nên để rùa riêng ra, tránh cử động nhiều, có lẽ em nó bị chấn động nội tạng rồi, rùa sẽ đau và biếng ăn. Bạn nên theo dõi và thường xuyên rửa vết thương cho rùa 2 lần/ngày = oxidone+ oxy già or alcol 90 độ, nếu vết nứt sâu và rộng nên cho thêm ít thuốc tetracilyn lên vết thương. làm thế liên tục khoảng 3 ngày rồi để vết nứt khô miệng. Trong time này nên cho rùa nằm yên, đồ ăn phải sạch, nếu rùa ko ăn cũng ko sao nhưng phải thay mới mỗi ngày, ko nên cho ăn đồ ăn ôi thiu, qua đêm...vì cơ thể rùa đang bị thương nên kháng sinh yếu hơn bt, dẫn đến dễ bị tiếu chảy. Chia sẻ với bạn ít kinh nghiệm mong rùa bạn mau lành, thân! ^^ có gì thắc mắc pm: far_longer_than-4ever nhé.

NguyenQuocPhan

YTC Developer
nhưng em thấy phần mai dưới bụng có 1 khoảng trống ấn vào thì hình như là nước mà các vùng khác k có. có 1 chỗ ấn vào thì ra nước màu hơi đỏ như kiểu nước hòa với máu.k biết có cần chọc chổ đấy ra để bóp nước k.

hactu96

T.Viên Năng Động
các bạn đừng nghĩ rùa rơi ở nơi thấp mà an toàn , có 2 con núi vàng 1 con rơi từ tầng 4 xuống chỉ sứt mai 1 con rơi từ cái tủ 2m cũng đã tử vong thì tư thế rơi của chúng khác nhau . Nếu bạn ở hn thì gửi qua mình chăm sóc và chữa

NguyenQuocPhan

YTC Developer
em đã lấy banh xe lam chích phần mai bụng đó ra thì chảy ra nước nâu nâu, nhỏ ôxi già thì xủi bọt kinh lắm.thaks mấy bác để xem tình hình mấy hôm nữa ra sao