• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Có phải chó nhà mình đã mắc pravo?

Chó alaska nhà mình sáng nay ăn phải đồ ăn ko vệ sinh ngoài đường. Trưa về nó nôn oẹ ra hết đến nước trong ruột. Cuối cùng nó ra thêm 1 tí tẹo máu. Mình mang đi thú y thì người ta xét ra pravovirus. Chiều mình cho truyền nước rồi đi về. Đến tối về chó nó khoẻ hơn. Mình cho chó uống đường gluco thì nó tự đến uống bt. Ko còn dấu hiệu buồn nôn gì nữa. Nó còn đòi ăn thịt nhưng mình ko dám cho ăn. Ko biết dấu hiệu đó có phải là chó nhà mình mắc pravo ko hay thú y kiểm tra nhầm?

Từ chiều qua đến giờ chó nhà mình ko bị ói nữa. Do ko cho ăn nên bé chỉ đi đái ko bị tiêu chảy. Bé giờ khoẻ nghịch ngợm no đùa uống rất nhiều nước đường. Bác sĩ thú y ngoài HN họ chỉ muốn nhốt chó lại để truyền nước thôi(Ở đó bẩn thỉu hôi hám còn nhiều con khác bị nặng nữa). Mình sợ nó ở đó thì lại bệnh nặng hơn nên cho bé về nhà tự chăm sóc vs sạch sẽ phun thuốc diệt khuẩn. Ko biết bé có ổn định lại ko nữa.

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Đó thì k phải là biểu hiện của Parvo.
Chó nhà bạn bao nhiêu tháng tuổi rồi?
Tạm thời cho em nó ăn thức ăn hạt của chó xem tình hình ntn.
Thức ăn hạt tốt cho em nó hơn là cơm với thịt đó bạn

bs.hanh shop

YTC Developer
Từ chiều qua đến giờ chó nhà mình ko bị ói nữa. Do ko cho ăn nên bé chỉ đi đái ko bị tiêu chảy. Bé giờ khoẻ nghịch ngợm no đùa uống rất nhiều nước đường. Bác sĩ thú y ngoài HN họ chỉ muốn nhốt chó lại để truyền nước thôi(Ở đó bẩn thỉu hôi hám còn nhiều con khác bị nặng nữa). Mình sợ nó ở đó thì lại bệnh nặng hơn nên cho bé về nhà tự chăm sóc vs sạch sẽ phun thuốc diệt khuẩn. Ko biết bé có ổn định lại ko nữa.
Chào bạn, bạn có thể đọc thêm các triệu chứng của bệnh parvo để xem bé có như vậy không? hiện nay test parvo là kỹ thuật hiện đại và chính xác nhất nhưng trong quá trình test có thể lẫn lộn mẫu nên kết quả không chính xác là bình thường...ngoài ra có thể thật sự bé bị parvo nhưng do sức đề kháng khá tốt và cũng mới chớm bệnh bạn đã điều trị ngay nên vẫn thấy bé khỏe mạnh...1 giả thuyết nữa là bác sĩ chẩn đoán sai bệnh vì đi phân chảy ra ít máu là biểu hiện của nhiều bệnh nên còn phải xem xét thêm nhiều biểu hiện khác mới có thể kết luận được
Thành thật khuyên bạn nêu có điều kiện chăm sóc thì đừng nên để bé lại bệnh viện vì ngoài yêu tố dễ lây bệnh còn có yếu tố tâm lý tác động đến quá trình điều trị nữa...
1 vài lời khuyên cho bạn...

Đó thì k phải là biểu hiện của Parvo.
Chó nhà bạn bao nhiêu tháng tuổi rồi?
Tạm thời cho em nó ăn thức ăn hạt của chó xem tình hình ntn.
Thức ăn hạt tốt cho em nó hơn là cơm với thịt đó bạn
Chào bạn, bạn có thể đọc thêm các triệu chứng của bệnh parvo để xem bé có như vậy không? hiện nay test parvo là kỹ thuật hiện đại và chính xác nhất nhưng trong quá trình test có thể lẫn lộn mẫu nên kết quả không chính xác là bình thường...ngoài ra có thể thật sự bé bị parvo nhưng do sức đề kháng khá tốt và cũng mới chớm bệnh bạn đã điều trị ngay nên vẫn thấy bé khỏe mạnh...1 giả thuyết nữa là bác sĩ chẩn đoán sai bệnh vì đi phân chảy ra ít máu là biểu hiện của nhiều bệnh nên còn phải xem xét thêm nhiều biểu hiện khác mới có thể kết luận được
Thành thật khuyên bạn nêu có điều kiện chăm sóc thì đừng nên để bé lại bệnh viện vì ngoài yêu tố dễ lây bệnh còn có yếu tố tâm lý tác động đến quá trình điều trị nữa...
1 vài lời khuyên cho bạn...
Chó nhà mình 3,5 tháng tuổi. Bác sĩ họ cho cái bông ngoáy tai vào đít con chó rồi cho qua đung dịch kiểm tra đưa vào bộ phận kiểm tra. Nó hiện 2 vạch C T và bác sĩ kết luận là bị pravo. Chó nhà mình chiều nay cho đi truyền nước và bây giờ nó lại khoẻ như chưa từng bị bệnh gì. Mình vẫn chưa dám cho chó ăn gì vì bs bảo nó đang trong thời gian ủ bệnh sợ cho nó ăn vào lại bị rách ruôt.

Last edited:
Chó nhà mình đã gần khỏi. Bé đã ăn đc cơm nhã và đi vs phân hết lỏng.
Mình đã điều trị cho chó ở nhà và dùng thuốc lá theo bài thuốc dân gian.
Thanks các bác đã tư vấn.