• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Có nên dùng lá khô và rơm không?

kenmy

YTC Developer
Hiện tại nhà em có cây gì chả biết nhưng lá của nó tương đối vừa. Nhưng khổ nổi cây nhà em lá rụng bao nhiêu.Thì mẹ em điều quét đi hết. Em xin hỏi có thể dùng lá xanh, mang đi phơi khô rồi lót chuồng cho rùa được không các anh chị. Mà em thấy nếu dùng rơm thì chắc tốt hơn nhiều sơ với mùn dừa, em để ý xài mùn dừa thì nó vẫn có hạt bụi từ mùn bay ra, nên em xin hỏi dùng rơm thì được không ạ?

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Hiện tại nhà em có cây gì chả biết nhưng lá của nó tương đối vừa. Nhưng khổ nổi cây nhà em lá rụng bao nhiêu.Thì mẹ em điều quét đi hết. Em xin hỏi có thể dùng lá xanh, mang đi phơi khô rồi lót chuồng cho rùa được không các anh chị. Mà em thấy nếu dùng rơm thì chắc tốt hơn nhiều sơ với mùn dừa, em để ý xài mùn dừa thì nó vẫn có hạt bụi từ mùn bay ra, nên em xin hỏi dùng rơm thì được không ạ?

Nuôi rùa gì thế bạn?

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Mình thấy, dùng rơm => gây khó khăn cho rùa khi đi lại. Lá xanh phơi khô thì cũng như lá khô thôi mà.
Mình nuôi núi vàng, chẳng cần lót j cả :good_job: :good_job: :good_job: :good_job: :good_job:
Em nó vẫn sống mạnh khỏe mấy năm rùi :157: :157: :157:

nhangak

Turquoise Member
Mình ủng hộ vì rải lá khô sẽ tự nhiên hơn

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Nếu bạn chơi sân đất rộng rãi thì lá cây tới thôi, còn chuồng nhỏ thì sợ tụi nó ị dây vào lá khó vệ sinh ^^.

Mình nuôi bằng mùn dừa thấy ko vấn đề j cả :D. Mắt rùa biết tự điều tiết khi gặp bụi, còn ko thì khi lót chuồng bạn phun ít nước vào cho bớt bụi là xong :D.

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Bỏ rơm hay mùn dừa đều được bạn ah. Không ảnh hưởng tới sức khỏe của bé rùa. Lá khô thì càng tốt.

Mình nghĩ bạn nên dùng lá xanh phơi khô . Sẽ rất thơm đấy. Mình hiện tại cũng đang áp dụng lót thêm bằng lá cây . Trong sẽ tự nhiên hơn nhiều