• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Có Ai Nhận Chữa Care Tại Nhà Không Ạ

Thiensattinh

Tình hình em chó nhà em bị care đã mang đi bác sĩ nhưng chưa có tiến triển gì đáng kể . Giờ em nó hết ăn được , nhưng chưa đi phân có máu... nói chung giờ em lo quá em chẳng biết nói từ đâu nữa anh chị trên diễn đàn Yêu Thú Cưng ơi có ai nhận chữa chó tại nhà hoặc có quen biết bác sĩ nào chữa bệnh này hay giới thiệu cho em với em cám ơn lắm lắm ạ .
Em ở TPHCM quận 6 . Xin anh chị giúp cho em với .
Sdt em : 0902833238

kiwi1106

Well-Known Member
Ko giúp gì được bạn nhưng mình có sưu tầm một số bài viết chia sẻ kinh nghiệm chữa Care, bạn tham khảo nhé:
Care hoặc Parvo :

- Chó bị virut và vi khuẩn ăn mỏng Dạ dày và đường ruột nên xuất huyết, đi ỉa ra máu tươi nên phân có màu Cafe và rất tanh.
Đường ruột rất mỏng và yếu.

- Như TranLuongBach đã nêu, mình xin bổ xung là ko cho chó tự uống nước vì nó rất háo nước và uống rất nhiều khi bị Care hoặc Parvo. Nhưng lúc này nó rất hay Nôn (miệng nôn chôn tháo) nên ko cho chó tự uống nước (nó sẽ uống nhiều) sẽ gây nôn ngay
(Mình đã theo dõi con GSD bé nhà mình bị Care và chết sau 2 ngày vì lúc ấy thương nó và chưa biết cách).

Biện pháp là cho uống nhiều lần nhưng mình chủ động cho uống nước đường Glucose pha ít muối để bù nước (dùng bơm xi lanh loại to nhưng đề phòng sặc vào phổi) và phải nhốt để khống chế chó tự đi tìm nước.
Nôn nhiều và nôn mạnh có thể đứt ruột chó.

- Vẫn bơm Xi lanh cho ăn nước cơm hoặc cháo trắng nấu thật nhuyễn với ít muối trắng (lúc này chó ko tự ăn).

Ko thì phải bơm Sữa nhưng nhớ là pha sữa bột của trẻ em dưới 6 tháng hoặc 1 năm với nước ấm. Nhiều bữa nhưng ít một.

Pha kèm với men tiêu hóa (BioAcimin (đắt) hoặc pms-Probio (rẻ)). Men tiêu hóa ko hòa nước hoặc sữa nóng vì Nóng làm chết men

- Vẫn tiêm Chlosultra (thuốc thú y - dạng tiêm dưới da) - Trị khuẩn đường ruột - với liều lượng 1,5cc / ngày cho 5 Kg - chia làm 2 lần tiêm.
(3cc/ ngày cho 10 Kg - lượng này chia làm 2 lần tiêm trong 1 ngày - cứ tỷ lệ kg mà nhân lên)
(nếu chó yếu quá - do phát hiện muộn hoặc ko kịp điều trị - thì giảm liều lượng đi, ko thì nó ko chịu được do Sức yếu.
Khoảng 1-2cc - tùy sức khỏe và chia làm nhiều lần tiêm hơn)
Lưu ý: Nhiều quá chó ko chịu được, có thể dẫn đến tử vong do sức yếu ko chịu đươc.

- Ko nên tiêm B-Complex (thuốc bổ - tăng lực) vì GSD hay phản ứng Xấu với B-Complex
hoặc có dùng thì ít thôi:
+ 2-3cc / ngày cho 5 Kg
+ 4cc / ngày cho 10 Kg
(có thể chia làm nhiều lần nếu sức khỏe yếu nhưng ko nên quá số lượng mình đưa / ngày)
Chó không đi ỉa mà tiêm hỗ trợ B-Complex (khi điều trị bệnh khác) nhiều quá cũng bị đi ỉa.

- Mình còn tự tay tiêm thuốc ATROPIN 0,1% (thuốc tiêm bắp của HANVET): Thuốc chống nôn

(ngày 2 lần, mỗi lần 1 ống thủy tinh 2ml). Ko tiêm nữa khi đã hết nôn.

- Tiêm 3B của người để trợ lực - rất cần để cún giữ sức.

- Cực kỳ quan trong: Cho uống nước lá Nhọ nồi và lá Con Khỉ, càng đặc càng tốt, pha thêm đường Glucose và ít muối
(dùng xi lanh bơm vào miệng chó nhưng ít một - tránh sặc)
Chó có nôn thì loại nước Lá này cũng kịp dính vào Dạ dày và đường ruột.

Nếu ko có lá Con Khỉ thì mỗi lá Nhọ nồi cũng OK.

Việc bổ xung đường Glucose là cho chó dễ hấp thu năng lượng và tỉnh táo hơn, đồng thời đỡ đắng, chó ko bị ngang mà gây nôn.
Muối có chức năng sát trùng vết thương đường ruột nhưng ít thôi. Và cũng là bù nước điện giải kiểu Orezon.
Nếu có điều kiện truyền Nước có hàm lượng đường Glucose 5 - 10% thì rất OK - nước truyền của người.

Cách dùng lá Nhọ nồi tức Cỏ mực này mình được 1 người Nông dân quê mình chỉ dẫn vào 1 lần vô tình xem ông ấy chữa chó lai nhà ông ấy (người Nông dân ko nói là tiêm Chlosultra và Truyền nước nhưng mình vẫn hỏi thêm ông Bác sỹ thú y quê mình và ông ấy bảo dùng Kết hợp để trị vi khuẩn, chứ Virus Care thì ông Bác sỹ thú y quê mình bảo là ông ấy chịu) và Mình cũng cứ thử đại xem sao (Đông Tây y kết hợp).

Và mình đã cứu được 2 con GSD và 1 con chó lai nhà mình (1 con GSD + 1 con chó lai nhà mình và 1 con GSD của a bạn cùng huyện) và gần 10 con chó lai (ông chú mình chỉ cách cho người ta chữa) bằng cách này, sau khi chính mình bị chết 2 con GSD bé vì ko dùng lá Nhọ nhồi và Lá con khỉ vì tin vào thuốc tiêm và truyền nước - trước khi gặp người nông dân.

(con GSD nhà a bạn thì dùng mỗi Lá Nhọ nồi vì a bạn ko biết lá Con khỉ và ko kịp kiếm)

Dùng nước lá Nhọ nồi và lá Con khỉ thêm 3-5 ngày sau khi khỏi Care hoặc Parvo vẫn Ok (càng tốt)

mình cũng thêm một cách chữa bệnh từ kinh nghiệm như sau ( mình đã nuôi 6, 7 lứa chó con và chết cũng vô số toàn bị tiêu chảy nên đúc rút được kinh nghiệm, từ hồi chữa theo cách ấy các em đều khỏi )----Nếu bệnh nhẹ ( mới phát hiện nôn lần đầu, cường độ chưa nhiều)
thứ 1: xích chó ở 1 nơi sạch sẽ
thứ 2: cho uống thuốc gói hoặc thuốc nhỏ, các bạn ra tiệm thuốc thú y mà mua,
cho chó ăn cháo và vẫn đơn thuốc như vậy, nếu chó vẫn nôn chuyển sang cách dưới------Nếu bệnh nặng
nôn nhiều lần, đi ỉa phân đen, chữa theo cách trên mà vẫn chưa đỡ)
thứ 1: xích chó
thứ 2:không cho ăn, không cho uống
thứ 3: mua thuốc kháng sinh và thuốc bổ về tiêm
thứ 4: khi thấy chó không nôn nữa lập tức cho uống nước trở lại và bơm cháo trong ngày đầu, nhớ bơm ít một thôi, sang ngày hôm sau thấy chó tươi tỉnh là có thể cho ăn cơm thịt được rồi
chừng 1 ngày sau đã thây đỡ rồi, nếu nặng thì 2 ngày------Mình lý giải vì sau không cho ăn và uống nước:
Nhiều bạn cứ sợ chó không ăn không uống sẽ chết đói và khát nhưng theo mình thì trong thuốc bổ đã có đủ chất và nước để chó đủ cầm cự qua bệnh
còn bản chất của bệnh này là chó bị chảy máu đường ruột nên khi cho ăn và uống và cơ thể không thể nào tiêu hóa được nên có cơ chế đẩy thức ăn ra khiến cho chó dù uống nước hay ăn đều có triệu chứng nôn ngay sau đấy. và chính vì việc nôn quá nhiều sẽ khiến chó mất nước và mệt lử nhanh hơn, đường ruột càng bị chảy máu và không còn chút sức lực nào nữa ---> dẫn đến chó chết
khi chữa theo cách này các bạn có thể rất thương các em vì không được ăn uống gì, nhưng cường độ nôn sẽ ít hơn, dần dần các em sẽ không nôn nữa và hồi phục rất nhanh

newhuyduc

Tình hình em chó nhà em bị care đã mang đi bác sĩ nhưng chưa có tiến triển gì đáng kể . Giờ em nó hết ăn được , nhưng chưa đi phân có máu... nói chung giờ em lo quá em chẳng biết nói từ đâu nữa anh chị trên
Ko giúp gì được bạn nhưng mình có sưu tầm một số bài viết chia sẻ kinh nghiệm chữa Care, bạn tham khảo nhé:

chuan nhung mk khuyen ban bo khoan sua bot va co gang cho uong nho nhoi vs nho la cho it muoi thoi ko benh nang them day ...
diễn đàn Yêu Thú Cưng ơi có ai nhận chữa chó tại nhà hoặc có quen biết bác sĩ nào chữa bệnh này hay giới thiệu cho em với em cám ơn lắm lắm ạ .
Sdt em : 0902833238[/
Tình hình em chó nhà em bị care đã mang đi bác sĩ nhưng chưa có tiến triển gì đáng kể . Giờ em nó hết ăn được , nhưng chưa đi phân có máu... nói chung giờ em lo quá em chẳng biết nói từ đâu nữa anh chị trên diễn đàn Yêu Thú Cưng ơi có ai nhận chữa chó tại nhà hoặc có quen biết bác sĩ nào chữa bệnh này hay giới thiệu cho em với em cám ơn lắm lắm ạ .
Sdt em : 0902833238